Health Tips : ही लक्षणे सांगतात की पोटात आहेत जंत, जर तुम्ही वेळीच लक्ष दिले नाही तर स्थिती आणखी बिघडेल


सामान्य भाषेत पोटात कृमी असतात, म्हणजे आतड्यांमध्ये परजीवी जंत वाढतात असे म्हणतात. हा रोग खूप सामान्य आहे. मात्र, काळजी न घेतल्यास आतड्यांसंबंधी संसर्ग होऊ लागतो आणि ते इतर अनेक आजारांचे कारण बनू शकते. ही समस्या प्रौढांपेक्षा मुलांमध्ये जास्त दिसून येते. पोटात जंत झाल्यावर अनेक प्रकारची लक्षणे दिसतात.

अनेकवेळा लहान मुलांच्या पोटदुखीच्या तक्रारीकडे आपण दुर्लक्ष करतो, पण हे पोटात जंत होण्याचे लक्षण असू शकते. वास्तविक, हे जंत आपल्या शरीरासाठी उपलब्ध असलेले पोषण खाण्यास सुरुवात करतात, त्यामुळे मुलांचा विकासही खुंटू लागतो. त्याचबरोबर अनेक प्रकारच्या आरोग्याच्या समस्याही वारंवार उद्भवू लागतात. जाणून घेऊया पोटात जंत होण्याची लक्षणे आणि प्रतिबंध काय आहेत?

दिसतात ही लक्षणे
पोटात कृमी झाल्याने, दुबळे शरीर, सतत पोटदुखी, मळमळ आणि उलट्या, चिडचिड यासारख्या समस्या सुरू होतात. कधीकधी लघवीमध्ये जळजळ होते आणि लहान मुलांच्या विष्ठेमध्ये लहान कृमी दिसतात.

हे आहे पोटातल जंत होण्याचे कारण
वास्तविक, लहान मुलांमध्ये ही समस्या अधिक सामान्य होण्यामागील कारण म्हणजे हात किंवा दूषित वस्तूंद्वारे जंतू पोटात जातात. त्यामुळे स्वच्छतेची विशेष काळजी घेतली पाहिजे. त्याच वेळी, प्रयत्न करा की मोठे किंवा मुलांनी बाहेरचे खाणे टाळा.

कृमींसाठी करा हे घरगुती उपाय
जर कोणाच्या पोटात जंत असतील, तर डॉक्टरांचा सल्ला घेऊन औषध घेणे चांगले आहे, परंतु काही साधे घरगुती उपाय देखील आराम देऊ शकतात. पपईच्या बियांची पावडर कोमट पाण्यात मिसळून काही दिवस प्यायल्याने पोटातील जंत मरतात.

अंजीर देखील आहे फायदेशीर
पौष्टिकतेने परिपूर्ण अंजीर आरोग्यासाठी फायदेशीर आहे. यासोबतच याच्या सेवनाने पोटातील जंतही दूर होतात. यासाठी सकाळी उठून रात्रभर ऑलिव्ह ऑईलमध्ये भिजवून ठेवलेले अंजीर खावे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही