झारखंडमध्ये तयार होत आहे देशातील पहिली महिला मशीद, पुरुषांना प्रवेश बंदी, जाणून घ्या का विरोध करत आहेत मौलाना


भारतातील अशी पहिली मशीद झारखंडमध्ये बांधली जात आहे, ज्यामध्ये फक्त महिलाच प्रवेश करणार आहेत. जमशेदपूरला लागून असलेल्या कपालीच्या ताजनगरमध्ये त्याचे काम जोरात सुरू आहे. या मशिदीला सय्यदा झाहरा बीबी फातिमा असे नाव देण्यात आले असून, ते या वर्षाच्या अखेरीस पूर्ण होण्याची शक्यता आहे.

स्थानिक सामाजिक कार्यकर्ते नूरजमान यांच्या हस्ते ताजनगरमध्ये महिलांसाठी देशातील पहिली मशीद बांधली जात आहे. यापूर्वीही ती महिलांसाठी मदरसा चालवत होती. जिथे 25 हून अधिक मुस्लिम महिला धार्मिक आणि सांसारिक शिक्षण घेत आहेत.

ताजनगरमध्ये महिलांसाठी बांधण्यात येत असलेल्या या मशिदीच्या देखभालीची संपूर्ण जबाबदारी महिलांच्याच हाती राहणार आहे. या मशिदीत पुरुषांच्या प्रवेशावर पूर्ण बंदी असेल. डॉ. नूरजमान यांच्या म्हणण्यानुसार, जेव्हा महिलांसाठी ही मशीद बांधण्याचा निर्णय घेण्यात आला, तेव्हा अनेकांनी विरोधही केला होता, पण हे काम पूर्ण व्हायलाच हवे यावर त्या ठाम होत्या.

‘सय्यदा जहरा बीबी फातिमा’ मशिदीचे काम यावर्षी पूर्ण होणार आहे. यामध्ये महिलांना धार्मिक प्रशिक्षणही दिले जाणार आहे. मशिदीच्या बांधकामामुळे परिसरातील महिला खूश असल्याचे सामाजिक कार्यकर्ते डॉ. नुरजमान सांगतात, तर दुसरीकडे, मशीद बांधल्यावर आता घरात कैद होऊन पूजा करावी लागणार नाही, असे महिलांचे म्हणणे आहे. तिलाही पुरुषांप्रमाणे मशिदीत नमाज पठणासाठी जाता येणार आहे.

अखिल भारतीय मुस्लिम जमातचे राष्ट्रीय अध्यक्ष मौलाना मुफ्ती शहाबुद्दीन रझवी बरेवाली यांनी जमशेदपूरमध्ये बांधण्यात येत असलेल्या मशिदीला हनफी मसलकाविरोधात सांगितले आहे. महिलांची मशीद आणि महिला इमाम बांधणे हनफी मसलकानुसार योग्य नसल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे. ते म्हणतात की इस्लाम पैगंबर यांच्या काळात महिला नमाज अदा करण्यासाठी मशिदीत जात असत, परंतु नंतर त्यांचे उत्तराधिकारी हजरत उमर फारूक यांनी त्यावर बंदी घातली. या बंदीच्या मागे काही तक्रारी होत्या, विशेषत: उपद्रव आणि दंगली होण्याची भीती होती.

मौलाना मुफ्ती शहाबुद्दीन रझवी बरेवाली यांच्या मते, भारतातील बहुसंख्य लोकसंख्या हनफी अनुयायांची आहे. तथापि, इतर अहले हादिक मसलाकमध्ये महिलांना जमातसोबत नमाज अदा करण्याचे स्वातंत्र्य आहे. जमशेदपूरमध्ये महिलांसाठी बांधली जात असलेली मशीद म्हणजे भारताच्या नव्या शगुफाला जन्म देण्यासारखे आहे.