Career in Artificial Intelligence : विनामूल्य घ्या कृत्रिम बुद्धिमत्ता प्रशिक्षण, अशा प्रकारे करा नोंदणी


देशातील तरुणांचे कौशल्य वाढवण्याच्या उद्देशाने भारत सरकारने मोफत एआय-आधारित प्रशिक्षण कार्यक्रम सुरू केला आहे. या कार्यक्रमाला एआय फॉर इंडिया 2.0 असे नाव देण्यात आले आहे. केंद्रीय शिक्षण मंत्री धर्मेंद्र प्रधान यांनी शनिवारी त्याची सुरुवात केली. हे प्रशिक्षण ऑनलाइन उपलब्ध होणार आहे. हे करणाऱ्या तरुणांना AI ची प्राथमिक माहिती मिळू शकेल आणि त्यांना त्यांच्या करिअरमध्येही त्याचा फायदा होईल.

याची सुरुवात जागतिक युवा कौशल्य दिन म्हणजेच 15 जुलै रोजी झाली. कौशल्य विकास आणि उद्योजकता मंत्रालयाच्या देखरेखीखाली सुरू झालेला हा कार्यक्रम स्किल इंडिया, IIT मद्रास, IIM अहमदाबादची कंपनी GUVI यांचा संयुक्त उपक्रम आहे. देशाच्या भौगोलिक परिस्थितीमुळे आणि बहुभाषिक असल्याने, सध्या ते इंग्रजी, हिंदी, तमिळ, तेलगू, कन्नड, मल्याळम, उडिया, मराठी आणि गुजराती या नऊ भारतीय भाषांमध्ये उपलब्ध करून देण्यात आले आहे.

देशाच्या प्रत्येक भागात पोहोचण्याचा या कार्यक्रमाचा उद्देश आहे. AI ची माहिती अधिकाधिक तरुणांपर्यंत पोहोचवावी लागेल. प्रादेशिक भारतीय भाषांच्या माध्यमातून हे काम अगदी सहज करता येईल, असा केंद्र सरकारचा विश्वास आहे. तरुणांना सक्षम बनवता येईल. कार्यक्रम यशस्वी झाल्यास, तो इतर भाषांमध्येही उपलब्ध करून दिला जाईल.

अशी नोंदणी करा
या कार्यक्रमासाठी नोंदणी सुरू झाली आहे. दिलेल्या लिंकवर (https://www.guvi.in/ai-for-india/#tatsu-section-V6VE9tukoeI) भेट देऊन कोणताही तरुण स्वतःची नोंदणी करू शकतो. विनंती केलेली माहिती भरून नोंदणी पूर्ण करा. 15 ऑगस्ट रोजी आभासी कार्यक्रमात सामील व्हा आणि दिलेल्या वेळेनुसार प्रकल्प सबमिट करा. 14 ऑगस्ट 2023 पर्यंत नोंदणी करता येईल. त्यानंतर नोंदणी बंद होईल. शिकण्यासाठी तुम्हाला ऑनलाइन उपलब्ध असणे आवश्यक आहे. सर्व सामग्री ऑनलाइन उपलब्ध करून देण्याची व्यवस्था करण्यात आली आहे. केंद्र सरकारही यशस्वी तरुणांना इंटर्नशिपची संधी देणार आहे. अभ्यासक्रम पूर्ण केल्यानंतर, सरकारकडून एक प्रमाणपत्रही दिले जाईल, जे युवक त्यांच्या करिअरच्या काळात कधीही, कुठेही वापरू शकतात.