9व्या क्रमांकावर सर्वाधिक शतके झळकवणारा क्रिकेटपटू, ज्याच्या मोजणीच्या चुकीमुळे उडाली संघाची झोप


मोजणीतील एक छोटीशी चूक खूप नुकसान करू शकते. हे दक्षिण आफ्रिकेपेक्षा चांगले कोणालाच माहीत नाही. चुकीच्या हिशोबामुळे संपूर्ण टीमची झोप उडाली. हे 2003 च्या विश्वचषकामध्ये झाले, जो दक्षिण आफ्रिकेत खेळला गेला होता. या विश्वचषकात यजमान संघ पहिल्याच फेरीत बाहेर पडला होता. वेस्ट इंडिजकडून दक्षिण आफ्रिकेचा पराभव सर्वात मानहानीकारक होता. हा असा पराभव होता, जो 20 वर्षांनंतरही दक्षिण आफ्रिकेचा कोणताही चाहता विसरू शकला नाही.

खरे तर दक्षिण आफ्रिकेला वेस्ट इंडिजविरुद्धचा सामना सहज जिंकता येईल असे वाटत होते, पण त्यानंतर पावसामुळे डकवर्थ लुईस नियम लागू करण्यात आला आणि दक्षिण आफ्रिकेचा कर्णधार शॉन पोलॉकने डकवर्थच्या धावसंख्येची चुकीची गणना केली आणि त्यानुसार धावा केल्या. त्यामुळे त्याला लक्ष्यापासून मागे डावलले गेले. मोजणीच्या चुकीमुळे दक्षिण आफ्रिकेने जिंकलेला सामना गमावला आणि त्यानंतर संघ स्पर्धेबाहेरही गेला. यानंतर पोलॉकनेही कर्णधारपद सोडले.

पोलॉकने आपल्या कारकिर्दीत अनेक मोठे यश संपादन केले, परंतु विश्वचषक स्पर्धेत त्याने केलेल्या चुकीच्या गणनेमुळे त्याला कधीही भरुन न निघणारी जखम झाली. त्याच्या चुकीमुळे संपूर्ण टीमची झोप उडाली. पोलॉकलाही या वेदनातून सावरायला वेळ लागला. त्यानंतर तो आणखी 5 वर्षे आंतरराष्ट्रीय क्रिकेट खेळला. 2008 मध्ये त्याने 13 वर्षांच्या आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला निरोप दिला. 9व्या क्रमांकावर सर्वाधिक शतके ठोकणारा फलंदाज पोलॉक आज 50 वर्षांचा झाला आहे.

16 जुलै 1973 रोजी जन्मलेल्या पोलॉकचे संपूर्ण कुटुंब क्रिकेटशी संबंधित होते. दक्षिण आफ्रिकेचा महान अष्टपैलू खेळाडू पोलॉकने 1995 ते 2008 दरम्यान दक्षिण आफ्रिकेसाठी 108 कसोटी सामन्यांमध्ये 3781 धावा केल्या आणि 421 बळी घेतले. 303 एकदिवसीय सामन्यात 3519 धावा केल्या आणि 393 विकेट घेतल्या. त्याने दक्षिण आफ्रिकेसाठी 12 टी-20 सामनेही खेळले, ज्यात त्याने 86 धावा केल्या आणि 15 बळी घेतले. कसोटी क्रिकेटमध्ये 9 व्या क्रमांकावर सर्वाधिक शतके करण्याचा विक्रम पोलॉकच्या नावावर आहे, जो आजही कायम आहे. त्याने 9व्या क्रमांकावर येऊन 2 शतके ठोकली.