Somvati Amavasya : सोमवती अमावस्येच्या दिवशी अवश्य करा या 4 गोष्टी, दूर होतील सर्व संकटे


हिंदू धर्मात अमावस्येला विशेष महत्त्व आहे. अमावस्या म्हणजे चंद्र पूर्णपणे लपलेली रात्र. सोमवारी येणारी अमावस्या सोमवती अमावस्या म्हणून ओळखली जाते. सोमवती अमावस्येला विशेष महत्त्व आहे. महादेवाला समर्पित श्रावण महिन्यातील कृष्ण पक्षातील अमावास्येला सोमवती अमावस्या व्रत पाळले जाते. यंदा सोमवती अमावस्या 17 जुलैला आहे. असा विश्वास आहे की जो कोणी या दिवशी भगवान शंकराची खऱ्या मनाने पूजा करतो, भगवान त्याच्यावर आशीर्वाद देतो.

असेही मानले जाते की सोमवती अमावस्येच्या दिवशी उपवास केल्याने विवाहित महिलांना भगवान शंकराच्या अखंड सौभाग्याचा आशीर्वाद प्राप्त होतो. सोमवती अमावस्या सोबत 17 जुलैला सोमवारी व्रत आहे आणि हरियाली अमावस्याही याच दिवशी पडणार आहे. अशा परिस्थितीत या दिवसाचे महत्त्व अधिकच वाढले आहे. अशा स्थितीत आम्ही तुम्हाला अशा चार गोष्टी सांगणार आहोत, ज्या सोमवती अमावस्येच्या दिवशी केल्याने सर्व त्रास दूर होतील.

1. पिंपळाजवळ दिवा लावा
सोमवती अमावस्येला पिंपळाच्या झाडाजवळ तेलाचा दिवा लावणे शुभ मानले जाते. दिवा लावताना त्यात लवंगही टाका. यानंतर पिंपळाच्या झाडाची प्रदक्षिणा करताना ओम नमो भगवते वासुदेवाय मंत्राचा जप करावा. यामुळे पितृदोष दूर होतो असे मानले जाते.

2. भगवान शिवाची पूजा करा
या दिवशी भगवान शिवाची पूजा देखील खूप फलदायी मानली जाते. या दिवशी भगवान शिवाची पूजा करावी. शिवलिंगाला बेलपत्र, दूध, दह्याने अभिषेक करा आणि ओम नमः शिवाय मंत्राचा जप करा.

3. कुत्र्याला चपाती खायला द्या
सोमवती अमावस्येच्या दिवशी कुत्र्याला भाकरी खाऊ घालणे खूप शुभ मानले जाते. असे मानले जाते की या दिवशी काळ्या कुत्र्याला भाकरी खाऊ घातल्याने रोग दूर होतात आणि जीवनावर चांगला परिणाम होतो.

4. माशांना पिठाचे गोळे खायला द्या
या दिवशी नदी किंवा तलावातील माशांना पिठाचे बारीक गोळे खाऊ घालणे खूप शुभ मानले जाते. असे केल्याने पितरांचा आशीर्वाद मिळतो आणि जीवनात आनंद येतो.

(येथे दिलेली माहिती ही धार्मिक श्रद्धा आणि सार्वजनिक समजुतींवर आधारित आहे, त्यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्य जनतेचे हित लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)