रिंकू सिंगची पहिल्यांदाच टीम इंडियात एन्ट्री, संधी देण्यासाठी या बड्या खेळाडूला वगळले!


बीसीसीआयने यावर्षी चीनमध्ये होणाऱ्या आशियाई क्रीडा स्पर्धेसाठी संघ जाहीर केला आहे. भारतीय क्रिकेट संघ आशियाई क्रीडा स्पर्धेत सहभागी होण्याची ही पहिलीच वेळ असेल. बीसीसीआयच्या वरिष्ठ निवड समितीने या संघाचे कर्णधारपद ऋतुराज गायकवाडकडे सोपवले आहे. या संघात अनेक युवा खेळाडूंना संधी मिळाली असून त्यांची टीम इंडियात येण्याची प्रतीक्षा संपली आहे. रिंकू सिंग हा देखील त्यापैकीच एक.

23 सप्टेंबर ते 8 ऑक्टोबर या कालावधीत आशियाई खेळ खेळले जाणार आहेत आणि यादरम्यान भारताला एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धेचे आयोजन करायचे आहे. त्यामुळे निवड समितीने युवा खेळाडूंना संधी दिली असून ऋतुराज गायकवाडला संघाचा कर्णधार बनवण्यात आले आहे. आशियाई क्रीडा स्पर्धेतील क्रिकेट फक्त T20 फॉरमॅटमध्येच खेळले जाईल.

रिंकू सिंगचे नाव आयपीएलमधून मिळाले. कोलकाता नाईट रायडर्सकडून खेळणाऱ्या या डावखुऱ्या फलंदाजाने IPL-2023 मध्ये मोठा धमाका केला. याच मोसमात त्याने गुजरात टायटन्सविरुद्ध शेवटच्या षटकात पाच चेंडूत पाच षटकार मारून संघाला विजय मिळवून दिला. आपल्या फिनिशिंग क्षमतेसाठी ओळखल्या जाणाऱ्या रिंकूने अनेकवेळा संघाला मजबूत धावसंख्येपर्यंत नेले आणि जिंकवून दिले. रिंकूने या मोसमात संघासाठी उत्तम खेळ तर दाखवलाच, पण गेल्या मोसमापासून तो संघासाठी सातत्याने चांगली कामगिरी करत आहे.

रिंकूने या मोसमात कोलकात्याकडून 14 सामने खेळले आणि 59.25 च्या सरासरीने 474 धावा केल्या. यादरम्यान त्याच्या बॅटमधून चार अर्धशतके झळकली. त्याच्या एकूण आयपीएल कारकिर्दीवर नजर टाकल्यास, रिंकूने 31 सामने खेळले आहेत आणि 36.25 च्या सरासरीने 725 धावा केल्या आहेत. त्याच्या मेहनतीला यश आले आणि आता तो टीम इंडियाकडून खेळताना दिसणार आहे.

रिंकू सिंगची संघात निवड करण्यासाठी निवडकर्त्यांनी मोठा निर्णय घेत एका मोठ्या खेळाडूला संघाबाहेर ठेवले आहे. या खेळाडूचे नाव आहे दीपक हुडा. हुड्डाला मात्र आशियाई क्रीडा स्पर्धेसाठी स्टँडबायवर ठेवण्यात आले आहे. पण हुड्डाला काही काळापर्यंत टीम इंडियात सतत संधी मिळत होती. पण आता तो स्टँडबायमध्ये आहे. दीपक हुडाने देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये चांगली कामगिरी केली आणि आयपीएल-2022 मध्ये लखनऊ सुपर जायंट्सकडून खेळला आणि याच आधारावर तो संघात परतला, पण अलीकडच्या खराब फॉर्ममुळे त्याला संघातून वगळण्यात आले.

हुड्डाने भारतासाठी 10 एकदिवसीय सामने खेळले असून 25.50 च्या सरासरीने 153 धावा केल्या आहेत. त्याने टी-20 मध्ये भारतासाठी शतक झळकावले आहे. हुडाने भारतासाठी 21 टी-20 सामने खेळले असून 30.66 च्या सरासरीने 368 धावा केल्या आहेत. त्याने 28 जून 2022 रोजी डब्लिनमध्ये आयर्लंडविरुद्ध हे शतक झळकावले होते. पण याशिवाय हूडाने T20 मध्ये भारतासाठी दुसरी कोणतीही मोठी खेळी खेळलेली नाही.