Heart attack : ही एक गोळी तुम्हाला वाचवेल हृदयविकारापासून, संशोधनात मोठा दावा


हृदयविकाराच्या झटक्याने कोणाचा तरी मृत्यू झाल्याचे आपण दररोज ऐकतो. कोरोना महामारीपासून हृदयविकाराच्या रुग्णांमध्ये वाढ होत आहे. लहान वयातच लोक या आजाराला बळी पडत आहेत. हृदयविकारामुळे मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांची संख्या दरवर्षी वाढत आहे. दरम्यान, एक दिलासादायक बातमी समोर आली आहे. एक औषध मंजूर केले आहे, जे तुम्हाला हृदयविकारापासून वाचवेल. कोल्चिसिन असे या औषधाचे नाव आहे. यूएस एफडीएने वैद्यकीय चाचण्यांमध्ये हृदय रुग्णांसाठी ते प्रभावी मानले आहे.

FDA ने कोरोना हृदयविकार, एनजाइना, हृदयविकाराचा झटका, अँजिओप्लास्टी आणि बायपास शस्त्रक्रिया झालेल्या रुग्णांच्या उपचारासाठी कोल्चिसिन औषधाला मान्यता दिली आहे. भविष्यात हृदयविकाराचा धोका असलेल्या रुग्णांनाही याचा वापर करता येईल. या औषधाच्या वापराने हृदयविकार 30 टक्क्यांपर्यंत टाळता येतात. हृदयविकाराचा धोका असलेले लोक कोल्चिसिन वापरून हृदयविकाराचा झटका टाळू शकतात. हे औषध भविष्यातील कोणत्याही हृदयविकारापासून बचाव करू शकते.

ऑल इंडिया इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल सायन्सेस (एम्स), नवी दिल्लीच्या कार्डिओलॉजी विभागातील प्रोफेसर डॉ. राजीव नारंग यांनी या औषधाबद्दल सविस्तर माहिती दिली आहे. डॉ.राजीव म्हणाले की, गाउट आणि संधिवात उपचारासाठी कोल्चिसिन औषध वापरले जाते. आता चाचणीत हे औषध हृदयरुग्णांसाठीही फायदेशीर असल्याचे आढळून आले आहे.या औषधामुळे हृदयविकाराचा धोकाही कमी होतो.

कोल्चिसिन औषध शरीराची जळजळ कमी करते. हे मेडिकल स्टोअर्सवर सहज उपलब्ध आहे, नुकतीच हृदय शस्त्रक्रिया झालेल्या किंवा पूर्वी हृदयविकाराचा झटका आलेल्या रुग्णांच्या उपचारात ते प्रभावी आहे. तथापि, कोणत्याही व्यक्तीने डॉक्टरांच्या सल्ल्याशिवाय हे औषध वापरू नये. विनाकारण औषध घेतल्याने दुष्परिणाम होऊ शकतात.

जागतिक आरोग्य संघटनेच्या म्हणण्यानुसार, गेल्या 10 वर्षांत भारतात हृदयविकाराच्या झटक्याने मृत्यूमुखी पडणाऱ्यांची संख्या 60 टक्क्यांनी वाढली आहे. 10 पैकी 3 रुग्णांचे वय 45 वर्षांपेक्षा कमी आहे. हृदयविकार हे जगातील मृत्यूचे सर्वात मोठे कारण आहे. हृदयविकाराचा झटका, हृदयविकाराचा झटका येण्याचे प्रमाण दरवर्षी वाढत आहे. कोरोना महामारीनंतर हृदयविकारांचे प्रमाण खूप वाढले आहे.

कोविड विषाणूमुळे हृदयाच्या धमन्यांमध्ये रक्ताच्या गुठळ्या झाल्यामुळे हे घडत आहे. खराब आहार, आरामशीर जीवनशैली, कोविड विषाणू, खराब मानसिक आरोग्य आणि धूम्रपानाची सवय हे हृदयविकार वाढण्याचे मुख्य कारण असल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

राजीव गांधी रुग्णालयातील कार्डिओलॉजी विभागाचे डॉ. अजित जैन सांगतात की, लोकांनी त्यांच्या आरोग्याबाबत जागरुक राहणे गरजेचे आहे. ज्यानुसार हृदयविकार वाढत आहेत, ते एक मोठा धोका बनत आहेत. अशा परिस्थितीत लोकांना आता त्यांच्या खाण्यापिण्याकडे आणि जीवनशैलीकडे लक्ष द्यावे लागेल. नियमित हृदय तपासणी देखील आवश्यक आहे. त्यामुळे हा आजार ओळखून त्यावर वेळीच उपचार करता येतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही