63 रुपयांना मिळत आहे 5 किलो चायनीज टोमॅटो, भारतात होत आहे मोठ्या प्रमाणात तस्करी


भारतात टोमॅटो खूप महाग झाला आहे. महिन्याभरात त्याच्या किमती दहा पटीने वाढल्या आहेत. त्यामुळे टोमॅटो हे सर्वसामान्यांसाठी आता स्वप्नवत बनले आहे. पैसेवाले आणि श्रीमंत लोकच टोमॅटो खरेदी करत आहेत. विशेषत: दिल्ली-एनसीआरमध्ये टोमॅटोच्या दरात मोठी वाढ झाली आहे. अनेक भागात टोमॅटो 250 रुपये किलोने विकला जात आहे. त्याचा परिणाम आता रेस्टॉरंट आणि ढाब्यांवरही दिसून येत आहे. अनेक रेस्टॉरंट्सनी त्यांच्या मेनूमधून टोमॅटोचे पदार्थ काढून टाकले आहेत.

त्याचबरोबर टोमॅटोचा भाव वाढल्याने त्याची तस्करी सुरू झाल्याचेही वृत्त आहे. भारत-नेपाळ सीमावर्ती भागातील गावे आणि शहरांमध्ये राहणारे लोक चायनीज टोमॅटोची चव चाखत आहेत. चीनमधील टोमॅटोचा वापर विशेषतः बिहार आणि उत्तर प्रदेशच्या सीमांचल भागात केला जातो. त्यासाठी नेपाळमधून चिनी टोमॅटोची तस्करी केली जात आहे. नो मॅन्स लँडच्या वाटेने तस्कर चीनमधून टोमॅटो कॅरेटमध्ये भरून भारतात आणत आहेत. मात्र, सीमेवर तैनात असलेले सैनिक आणि पोलिसही टोमॅटोसह तस्करांना पकडत आहेत. असे असतानाही टोमॅटोची तस्करी थांबत नाही.

सध्या नेपाळमध्ये चिनी टोमॅटो अत्यंत स्वस्तात विकले जात आहेत. 5 किलो चायनीज टोमॅटो 100 नेपाळी रुपयाला मिळतात. यामुळेच तस्कर नेपाळमधून स्वस्त चायनीज टोमॅटो आणून चढ्या भावाने विकत आहेत. त्याचबरोबर नेपाळला लागून असलेल्या पूर्णिया जिल्ह्यातील मंडईंमध्ये चांगल्या प्रतीचे टोमॅटो 100 ते 150 रुपये किलोने विकले जात आहेत. दरम्यान एक नेपाळी रुपया भारतीय रुपयात सुमारे 63 पैसे इतका आहे. यानुसार 100 नेपाळी रुपये भारतीय चलनात अंदाजे 63 रुपये झाले.

आम्ही तुम्हाला सांगतो की कालच बातमी समोर आली होती की पोलीस आणि सशस्त्र सीमा बलच्या जवानांनी उत्तर प्रदेशातील महाराजगंज जिल्ह्यातील नौतनवा भागात टोमॅटोच्या तस्करीचा पर्दाफाश केला आहे. भारत-नेपाळ सीमेवर पोलीस आणि सशस्त्र सीमा बलच्या जवानांनी 4.8 लाख रुपये किमतीचे 3 टन टोमॅटो जप्त केले. त्याचबरोबर याप्रकरणी कस्टम विभागाच्या 6 अधिकाऱ्यांवर कारवाई होऊ शकते.