श्रावणात का वर्ज्य केले जाते दारू आणि मांस, जाणून घ्या हे वैज्ञानिक दृष्टिकोनातून


बरेच लोक श्रावणात दारू पिणे आणि मांस खाणे बंद करतात, बहुतेक लोक या मागे धार्मिक कारण देतात, असे मानले जाते की श्रावण महिना हा भगवान भोलेनाथांचा आवडता महिना आहे, त्यामुळे दारू पिणे आणि मांस खाणे धार्मिक दृष्टिकोनातून योग्य नाही. तर काही लोक यावर विश्वास ठेवत नाहीत आणि ते दारू आणि मांसाचे सेवन करत राहतात, जे भविष्यात त्यांच्यासाठी हानिकारक होते.

केवळ धार्मिक दृष्टीकोनातून श्रावणामध्ये मांस-मद्याचा त्याग करणे आवश्यक नाही, तामसिक अर्थात मद्य, मांस, तेल मसाले इत्यादींचा वापर श्रावणामध्ये कमी केला पाहिजे, असे विज्ञानाचे मत आहे. श्रावणामध्ये मांस आणि मद्य सोडणे का आवश्यक आहे ते समजून घेऊया.

सावन हा प्रजननाचा महिना मानला जातो, बहुतेक प्राणी या महिन्यात प्रजनन करतात, असे मानले जाते की जर आपण गर्भवती असलेल्या कोणत्याही प्राण्याला खाल्ले तर आपल्या शरीराला इजा होते. याविषयी वैज्ञानिक तथ्येही आहेत, विज्ञान मानते की जर आपण गर्भवती प्राण्याचे मांस खाल्ल्यास आपल्या शरीरात हार्मोनल गडबड होते, ज्यामुळे भविष्यात अनेक रोग होऊ शकतात.

श्रावण महिन्यात आकाश ढगाळ राहते, अनेक दिवस आपल्याला सूर्य दिसत नाही, अशा स्थितीत आपली चयापचय म्हणजेच पचनशक्ती कमजोर होते. मांसाहार हे तामसिक अन्न मानले जाते, जे सहज पचत नाही. यामुळे आरोग्याच्या समस्या उद्भवतात, जे अनेक गंभीर आजारांचे कारण बनतात.

पावसाळ्यात सतत पडणाऱ्या पावसामुळे संसर्गजन्य आजार पसरतात, संसर्गजन्य आजार प्रथम जीवजंतूंना आपला शिकार बनवतात, असे विज्ञान मानते, अशा स्थितीत पावसाळ्यात मांसाहारी खाल्ल्यास रोग होण्याची शक्यता नसते, असे मानले जाते. संसर्गजन्य रोगांचा धोका म्हणूनच अशा प्रकारचे अन्न सोडण्याचा सल्ला दिला जातो.

श्रावणामध्ये मद्य आणि मांसाचा त्याग करावा, असेही आयुर्वेद सांगतो. आयुर्वेदानुसार या महिन्यात शरीराची रोगप्रतिकारक शक्ती कमकुवत होते, अशा स्थितीत मांसाहार आणि मसालेदार अन्न हे आजारांचे कारण बनते. श्रावणातील सोमवारचा उपवास देखील कमकुवत प्रतिकारशक्ती आणि पचनशक्तीशी जोडलेला आहे.