Typhoid : भूक न लागणे आणि ताप हे असू शकते टायफॉइडचे लक्षण, त्वरित करा उपचार


या पावसाळ्यात विषमज्वराच्या रुग्णांमध्ये मोठ्या प्रमाणात वाढ झाली आहे. लहानांपासून मोठ्यांपर्यंत या आजाराची प्रकरणे नोंदवली जात आहेत. सामान्यतः जास्त ताप आणि पोटदुखी ही टायफॉइडची लक्षणे असतात, परंतु भूक न लागणे हे देखील या आजाराचे लक्षण असू शकते. अशा परिस्थितीत, जर या वेळी तुम्हाला तापासोबत भूकही कमी लागत असेल, तर एकदा विषमज्वराची तपासणी करून घ्या.

डॉक्टरांच्या मते साल्मोनेला टायफी नावाचा जीवाणू असतो. या जीवाणूमुळे फक्त विषमज्वर होतो. ते दूषित पाण्यात आणि खराब अन्नामध्ये वाढतात. जर आपण त्यांचे सेवन केले, तर बॅक्टेरिया आपल्या शरीरात जातात आणि पोटातून आतड्यांपर्यंत पोहोचतात. त्यामुळे आतड्यांमध्ये गंभीर संसर्ग होऊन भूकही नीट लागत नाही. काही प्रकरणांमध्ये, टायफॉइडची लक्षणे फ्लूसारखी असू शकतात.

याबाबत तज्ज्ञ डॉक्टरांनी सांगितले की, टायफॉइडची लक्षणे शरीरात दिसल्यास त्वरित तपासणी करावी. त्यासाठी ब्लड कल्चर आणि सीबीसी आणि सीआरपी चाचण्या केल्या जातात. ज्या व्यक्तीचा CRP वाढला आहे, तो त्याला टायफॉइड झाल्याचे लक्षण आहे.

डॉक्टर सांगतात की विषमज्वर काही दिवसात बरा होतो, पण वेळेवर उपचार न मिळाल्यास तो गंभीर आणि जीवघेणाही ठरू शकतो. हा ताप लहान मुलांपासून कोणत्याही वयोगटातील लोकांना होऊ शकतो. अशा परिस्थितीत लक्षणे दिसू लागताच उपचार घेणे आवश्यक आहे.

टायफॉइडमुळे काही लोकांना उलट्या आणि जुलाब यांसारख्या समस्याही होऊ शकतात. यासोबतच जास्त ताप आहे जो 103 अंशांपर्यंत जाऊ शकतो. टायफॉइडची ही गंभीर लक्षणे आहेत. या प्रकरणात, उपचार वेळेत केले पाहिजे.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही