पहिल्याच प्रयत्नात अपयशी ठरला शुभमन गिल, एका चुकीने हिरावून घेतली धावा करण्याची संधी


टीम इंडियाचा वेस्ट इंडिज दौरा हा कसोटी स्वरूपातील बदलाचा पहिला थांबा आहे. काही वरिष्ठ खेळाडूंना बाहेर काढणे, काही नवीन चेहऱ्यांना संधी देणे आणि पुढील कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत स्थान मिळवणे या ध्येयाने भारताला पुढील स्तरावर नेण्याच्या दिशेने ही मालिका पहिली पायरी आहे. या बदलाचा एक मोठा चेहरा म्हणजे शुभमन गिल, ज्याला मधल्या फळीत आपले स्थान निर्माण करायचे आहे, पण त्याची सुरुवात चांगली झाली नाही.

डॉमिनिका येथे भारत-वेस्ट इंडिज कसोटी मालिका सुरू होण्यापूर्वी, प्रत्येकाला हे जाणून घ्यायचे होते की चेतेश्वर पुजाराच्या जागी नवीन फलंदाज यशस्वी जैस्वाल तिसऱ्या क्रमांकावर येईल की शुभमन गिलला येथे संधी मिळेल. पहिल्या कसोटीच्या एक दिवस आधी, कर्णधार रोहितने घोषित केले की गिल ही जबाबदारी स्वीकारेल, कारण त्याला स्वतःला मधल्या फळीत फलंदाजी करायची आहे.

डिसेंबर 2020 मध्ये मेलबर्न कसोटीतून पदार्पण करणाऱ्या गिलची ही इच्छा पूर्ण झाली. गिलने सांगितले होते की, मला तिसरे स्थान स्वतःचे बनवायचे आहे, परंतु डॉमिनिकामध्ये त्याची सुरुवात चांगली झाली नाही. कर्णधार रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर क्रीझवर आलेल्या गिलला चांगली संधी होती. विंडीजचे गोलंदाज थकलेले दिसत होते. क्रीझवर येताच गिलनेही स्वीप शॉटवर चौकार मारून आपला इरादा व्यक्त केला.

मात्र, त्याला पुढे सांभाळता आले नाही. डावखुरा फिरकीपटू जोमेल वॅरिकनचा पुढच्या पायावर येणारा चेंडू बचाव करण्याच्या प्रयत्नात तो स्लिपमध्ये झेलबाद झाला. चेंडू थोडा वळला पण हलक्या हाताने खेळण्याऐवजी गिलने बॅट घट्ट पकडून ठेवल्याचा भास झाला आणि त्यामुळे चेंडू बॅटची कड घेऊन स्लिपजवळ गेला. त्याला केवळ 6 धावा करता आल्या.

या डावात निराशा झाली असली तरी मधल्या फळीतील संधी त्याच्यासाठी चांगली ठरू शकते. विशेषत: जेव्हा त्याने आपल्या देशांतर्गत प्रथम श्रेणी कारकिर्दीत तिसऱ्या किंवा चौथ्या क्रमांकावर फलंदाजी केली असेल आणि पंजाबकडून भारत अ संघाकडे धावा केल्या असतील.

डॉमिनिका कसोटीपूर्वी, गिलने त्याच्या कारकिर्दीत 16 कसोटी सामन्यांच्या केवळ 29 डावांमध्ये सलामी दिली होती. तो फक्त एका डावात तिसऱ्या क्रमांकावर आला, ज्यात त्याने 47 धावा केल्या. ओपनिंगमध्येही त्याचा विक्रम चांगला राहिला नाही. 29 डावात 32 च्या सरासरीने केवळ 868 धावा केल्या. अशा परिस्थितीत गिलला आपला कसोटी विक्रम सुधारण्यासाठी तिसऱ्या क्रमांकावर चांगली कामगिरी करायला आवडेल.