या गोष्टी लक्षात ठेवा, जन्माला येणार नाही दिव्यांग मूल, तज्ज्ञांनी सांगितल्या काही टिप्स


गरोदरपणात महिलांना अनेक समस्यांना सामोरे जावे लागते. अनेक प्रकरणांमध्ये, खराब आरोग्याचा परिणाम देखील मुलावर होतो. पालकांच्या मनातही भीती असते की, आपले मूल काही आजार किंवा अपंगत्व घेऊन जन्माला येईल. अनेक प्रकरणांमध्ये असे दिसून येते की मूल काही गंभीर आजार किंवा अपंगत्व घेऊन जन्माला येते. ज्यावर नंतर उपचार करता येत नाहीत. अनेक मुले आयुष्यभर आजारांशी झुंजत असतात.

अशा परिस्थितीत आज आम्ही तुम्हाला असे उपाय सांगत आहोत ज्याद्वारे तुमचे मूल निरोगी जन्माला येईल. हे जाणून घेण्यासाठी आम्ही तज्ज्ञांशी बोललो आहोत.

या 6 टिप्स फॉलो करा

अल्ट्रासाऊंड चाचणी करा
स्त्रीरोगतज्ज्ञ सांगतात की, गर्भधारणेदरम्यान अल्ट्रासाऊंड चाचणी करणे आवश्यक आहे. ही चाचणी किमान तीन वेळा करा. याद्वारे गर्भात वाढणाऱ्या बालकाच्या पोतबाबत संपूर्ण माहिती उपलब्ध होणार आहे. मुलाला काही समस्या असल्यास ते अगोदरच कळते आणि त्यावर वेळीच उपचार करता येतात.

अनुवांशिक चाचणी घ्या
जनुकीय चाचणी करून जनुकाशी संबंधित रोग आधीच ओळखता येतो. पालकांनी ही चाचणी करून घ्यावी. यामुळे कोणताही अनुवांशिक रोग ओळखला जातो. पालकांमध्ये कोणताही अनुवांशिक रोग असल्यास, त्याची वेळ ओळखली जाते. अशा परिस्थितीत, मुलाचे नियोजन करण्यापूर्वी या रोगांच्या उपचारांकडे लक्ष दिले जाऊ शकते.

अनुवांशिक चाचणी व्यतिरिक्त, अशा काही रक्त चाचण्या करणे आवश्यक आहे. यामध्ये अॅनिमिया, थॅलेसेमिया, थायरॉईडची पातळी, रक्तातील साखरेची पातळी आणि रुबेला विषाणूची समस्या तपासली पाहिजे.

निरोगी आहार
गरोदरपणात महिलांनी आपल्या आहाराची काळजी घ्यावी. सकस व पौष्टिक आहार घेतल्यास गरोदर माता आणि तिच्या पोटात वाढणारे मूल निरोगी राहते. महिलांनी दिवसभर पुरेशा प्रमाणात प्रथिने, फळे, भाज्या आणि संपूर्ण धान्यांचे सेवन केले पाहिजे. तसेच पुरेसे पाणी पिणे चालू ठेवा. खाण्याकडे लक्ष दिल्याने रोगप्रतिकारशक्तीही मजबूत राहते आणि अनेक आजारांचा धोका कमी होतो.

मानसिक आरोग्याची काळजी घ्या
गरोदरपणात मानसिक आरोग्याचीही काळजी घेतली पाहिजे. तणाव, चिंता यापासून दूर राहण्याचा प्रयत्न करावा. मानसिक आरोग्याची काळजी घेण्यासाठी तुम्ही रोज योग आणि ध्यान करू शकता. दररोज 10 ते 15 मिनिटे योग आणि ध्यान केल्याने आरोग्यामध्ये मोठ्या प्रमाणात सुधारणा होऊ शकते.

फॉलिक अॅसिड असलेले पदार्थ खा
गरोदरपणाच्या पहिल्या 3 महिन्यांत महिलांनी फॉलिक अॅसिडयुक्त पदार्थांचे सेवन सुरू करावे. यामुळे बालक आणि आईमध्ये अशक्तपणा होणार नाही आणि अनेक गुंतागुंत होण्याचा धोकाही कमी होईल.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही