Chandrayaan 3 Launch : कोण आहेत डॉ. एस. सोमनाथ, ज्यांच्या नेतृत्वाखाली लाँच करण्यात आले चांद्रयान-3


चांद्रयान-3 ने चंद्राच्या दिशेने पावले टाकली आहेत, सर्व देशवासीयांचे लक्ष आहे. इस्रोच्या शास्त्रज्ञांच्या हृदयाचे ठोके वाढले आहेत, का वाढू नयेत, कारण पुन्हा एकदा इतिहास रचण्यास आपले चांद्रयान निघाले आहे. टाळ्यांच्या कडकडाटात दुपारी 2.25 वाजता श्रीहरिकोटा येथील सतीश धवन अंतराळ केंद्रातून चांद्रयान प्रक्षेपित करण्यात आले.

इस्रोचे प्रमुख एस. सोमनाथ यांनी इस्रोच्या वैज्ञानिकांच्या संपूर्ण टीमसह या मोहिमेचे नेतृत्व केले. गेल्या वर्षी जानेवारीमध्ये के. सिवन यांचा कार्यकाळ पूर्ण झाल्यानंतर त्यांची या पदावर नियुक्ती करण्यात आली होती. चांद्रयान-3 च्या प्रक्षेपणाच्या एक दिवस आधी एस. सोमनाथ तिरुपती मंदिरात पोहोचले आणि मिशनच्या यशासाठी प्रार्थना केली.

एस सोमनाथ कोण आहेत, जाणून घ्या पाच मुद्द्यांमध्ये

  • इस्रोचे प्रमुख डॉ. एस. सोमनाथ यांचा जन्म जुलै 1963 रोजी केरळमधील अलप्पुझा जिल्ह्यात झाला. त्यांचे वडील शिक्षक होते. त्यांचे सुरुवातीचे शिक्षण केरळमध्येच झाले. त्यांनी केरळ विद्यापीठातून मेकॅनिकल इंजिनीअरिंगची पदवी घेतली. विद्यापीठाच्या टॉपर्समध्ये त्यांचा समावेश होता. एस सोमनाथ यांनी बंगळुरूच्या इंडियन इन्स्टिट्यूट ऑफ सायन्समधून पदव्युत्तर शिक्षण घेतले. येथे त्यांच्या चांगल्या कामगिरीबद्दल त्यांना सुवर्णपदकही देण्यात आले.
  • डॉ. एस. सोमनाथ यांच्या पत्नी जीएसटी विभागात कार्यरत असून, त्यांचे नाव वलसाला आहे. दोघांना दोन मुले आहेत, ज्यांनी अभियांत्रिकीचे पीजी शिक्षण पूर्ण केले आहे. डॉ. सोमनाथ यांना चित्रपट पाहायला आवडतात. ते तिरुअनंतपुरममधील फिल्म सोसायटीचे सदस्यही राहिले आहेत.
  • डॉ. सोमनाथ यांना स्पेसक्राफ्ट लॉन्च व्हेईकल डिझाईन, इंजिनिअरिंग, स्ट्रक्चरल डिझाइन, मेकॅनिझम, पायरोटेक्निक्स आणि इंटिग्रेशनमध्ये नैपुण्य आहे. इस्रोच्या प्रत्येक मोहिमेवर त्यांचे बारीक लक्ष असते.
  • 14 जानेवारी 2022 रोजी इस्रो प्रमुखाची कमान डॉ. सोमनाथ यांना देण्यात आली. त्यांचा कार्यकाळ नियुक्तीच्या तारखेपासून तीन वर्षांचा असेल. इस्रोच्या प्रमुखासोबत ते अंतराळ विभागाचे सचिव आणि अवकाश आयोगाचे अध्यक्ष देखील आहेत. इस्रायली प्रमुख म्हणून नियुक्त होण्यापूर्वी ते तिरुवनंतपुरममधील विक्रम साराभाई स्पेस सेंटरचे संचालक होते.
  • डॉ. एस. सोमनाथ यांना त्यांच्या कारकिर्दीच्या सुरुवातीला पीएसएलव्ही म्हणजेच ध्रुवीय उपग्रह प्रक्षेपण वाहनाची जबाबदारी देण्यात आली होती. त्यांना GSLV Mk III साठी उत्कृष्टता पुरस्कार देखील प्रदान करण्यात आला आहे. त्यांना अॅस्ट्रोनॉटिकल सोसायटी ऑफ इंडियाने सुवर्णपदकही बहाल केले आहे.