उज्जैनचे सौभाग्येश्वर महादेव मंदिर, येथे उलटे स्वस्तिक काढल्याने पूर्ण होतात सर्व मनोकामना


उज्जैन या धार्मिक नगरीमध्ये 84 महादेवांमध्ये 61वे स्थान असलेल्या श्री सौभाग्येश्वर महादेवाचा महिमा अनन्यसाधारण आहे. सौभाग्येश्वर महादेवाच्या दर्शनाने दारिद्र्य दूर होते असे म्हणतात. प्रियजनांशी भांडण होत नाही. ग्रहांचे अडथळे संपतात आणि स्त्रियांचे सौभाग्य राहते. या मंदिराविषयी माहिती देताना येथील पुजारी पं.राजेश पंड्या सांगतात की, मंदिरातील देवाचे शिवलिंग वाळूचे आहे. या दिवसात दररोज शेकडो भाविक दर्शन आणि पूजेसाठी येथील मंदिरात पोहोचत आहेत.

स्कंद पुराणातही सौभाग्येश्वर महादेवाचा उल्लेख असल्याचे पुजारी सांगतात. पुजाऱ्याच्या म्हणण्यानुसार वर्षभर भाविक देवाची विशेष पूजा करण्यासाठी मंदिरात येत असतात, मात्र भादो महिन्यातील शुक्ल पक्षाच्या तिसऱ्या दिवशी सौभाग्येश्वर महादेवाची विशेष पूजा करण्याचा कायदा आहे. येथे स्त्रिया अखंड सौभाग्यासाठी आणि अविवाहित मुलींना चांगला नवरा आणि चांगले घर मिळावे यासाठी मंदिरात पूजा करण्यासाठी येतात.

श्रावण महिन्यात येथे भाविकांची जास्त वर्दळ असते. हे एक प्राचीन मंदिर आहे. असे म्हणतात की मंदिरात प्रार्थना करणारे भाविक आपल्या मनोकामना पूर्ण करण्यासाठी उलटे स्वस्तिक बनवतात. हजारो वर्षांपासून असे मानले जाते की येथे पूजा केल्याने विशेषतः विवाह आणि संतती प्राप्तीतील अडथळे दूर होतात. सर्व प्रकारचे संकट दूर होतात. इच्छा पूर्ण झाल्यावर लोक पुन्हा येतात आणि मग सरळ स्वस्तिक करून देवाची पूजा करतात.

स्कंद पुराणातही या स्थानाचा महिमा तपशीलवार सांगितला आहे. प्राकृत कल्पात लिहिले आहे – अश्वहन राजाची पत्नी मदमंजरी ही अतिशय सुंदर आणि पवित्र होती, परंतु तिचा राजा तिला त्रास देत असे. राजाचा स्पर्श होताच, ती बेशुद्ध व्हायची. अशा स्थितीत संतापलेल्या राजाने तिला वनात पाठवले. जिथे तिला एक ऋषी सापडला. ऋषींनी मद्मंजरींना सांगितले की, महाकाल वनात असलेल्या शिवमंदिरात जाऊन नतमस्तक होऊन प्रार्थना करा. मदमंजरी ऋषींच्या सल्ल्यानुसार पुजा केली. त्यानंतर तिच्या आयुष्यात एक चमत्कार घडला. राजाचे मन बदलले. तेव्हापासून ते सौभाग्येश्वर महादेव मंदिर म्हणून ओळखले जाऊ लागले.