WI vs IND : शुभमन गिलने असे काय सांगितले, ज्यामुळे राहुल द्रविडने त्याला तिसऱ्या क्रमांकावर खेळवण्यास दिला होकार ?


भारत-वेस्ट इंडिजच्या पहिल्या कसोटीच्या काही तास आधी शुभमन गिल तिसऱ्या क्रमांकावर खेळणार हे निश्चित झाले आहे. स्वतः कर्णधार रोहित शर्माने पत्रकार परिषदेत याचा उल्लेख केला. पण प्रश्न असा आहे की का? अखेर, भारतासाठी सलामी देणारा गिल वेस्ट इंडिजविरुद्ध तिसऱ्या क्रमांकावर खेळण्यासाठी पहिली पसंती का बनला? रोहितवर विश्वास ठेवायचा झाले, तर गिलने मुख्य प्रशिक्षक राहुल द्रविड यांच्याशी केलेल्या संभाषणात याचे उत्तर आहे.

चेतेश्वर पुजारा टीम इंडियामध्ये तिसऱ्या क्रमांकावर खेळत होता. सध्याच्या वेस्ट इंडिज दौऱ्यासाठी पुजाराची निवड न झाल्याने त्याच्या जागी यशस्वी जैस्वालचा समावेश करण्यात आला आहे. क्रिकेटशी निगडीत लोक असोत किंवा बाहेर बसलेले चाहते असोत, सगळ्यांनाच वाटले होते की फक्त यशस्वीच तिसऱ्या क्रमांकावर खेळेल. पण, सामन्यापूर्वी भारतीय फलंदाजीच्या कथेत एक ट्विस्ट आला. कर्णधार रोहित शर्माने सांगितले की, यशस्वी सलामी देईल आणि गिल तिसऱ्या क्रमांकावर खेळेल.

आता प्रश्न असा आहे की गिलने हे द्रविडला सांगितले का, त्यानंतर त्याने त्याला तिसऱ्या क्रमांकावर खेळवण्यास होकार दिला. त्यामुळे रोहित शर्मावर विश्वास ठेवायचा झाल्यास गिलने द्रविडला यासाठी पटवले. त्याला 3 नंबरवर खेळायचे असल्याचे त्याने सांगितले. कारण त्याने बहुतेक क्रिकेट तीन किंवा चारच्या स्थानावर खेळले आहे. द्रविडने गिलचे म्हणणे मान्य केले.

शुभमन गिलने भारताकडून खेळल्या गेलेल्या 16 कसोटी सामन्यांच्या 30 डावांमध्ये 32.89 च्या सरासरीने 921 धावा केल्या आहेत. या 30 डावांमध्ये त्याने सलामी दिली, त्याची फलंदाजीची सरासरी 32.37 होती. तिसऱ्या क्रमांकावर खेळताना त्याची सरासरी 47 झाली आहे. याचा अर्थ गिलच्या तिसऱ्या क्रमांकावर खेळण्याच्या निर्णयासोबतच ही आकडेवारी आहे.

भारतासाठी कसोटीत, गिल डिसेंबर 2021 नंतर प्रथमच तिसऱ्या क्रमांकावर खेळताना दिसणार आहे. त्याआधी मुंबईत न्यूझीलंडविरुद्धच्या कसोटीच्या दुसऱ्या डावात तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजी करत त्याने 75 चेंडूत 47 धावा केल्या होत्या.

वेस्ट इंडिजमध्ये गिलला तिसऱ्या क्रमांकावर खेळायला देण्याचे आणखी एक कारण आहे. वास्तविक, तिसऱ्या क्रमांकावर खेळल्यास भारताला सलामीला ते डावे-उजवे संयोजन मिळेल, ज्याची त्याला गरज होती.