Uric Acid : तुमच्या शरीरात वाढले आहे का युरिक अॅसिड, जाणून घ्या कारण आणि प्रतिबंध करण्याच्या पद्धती


शरीरात युरिक अॅसिड वाढले, तर अनेक आजार होतात. त्यामुळे सांधेदुखी, त्वचा लाल होणे, संधिवाताचा त्रास सुरू होतो. त्यामुळे युरिक अॅसिड नियंत्रित करणे अत्यंत आवश्यक आहे. यावर वेळीच नियंत्रण न ठेवल्यास सांधेदुखीचा त्रास होतो. युरिक अॅसिड म्हणजे काय आणि ते का वाढते, हे आपण प्रथम जाणून घेऊया.

ज्येष्ठ चिकित्सकांच्या मते, जेव्हा मूत्रपिंडाची फिल्टरिंग क्षमता कमी होते, तेव्हा आपल्या हाडांच्या दरम्यानच्या पृष्ठभागावर आम्लाच्या स्वरूपात युरिया जमा होऊ लागतो. त्यामुळे संधिरोगाचा त्रास होतो. त्यामुळे शरीराच्या स्नायूंना सूज येते. त्यामुळे शरीरात वेदना कायम राहतात. ही वेदना मान, गुडघा आणि घोट्यात होते. काही लोकांची त्वचा देखील लाल होऊ लागते. तसेच थकवा येण्याची समस्या देखील असू शकते.

ही चिंतेची बाब आहे की आता वयाच्या 30 ते 40 व्या वर्षीही युरिक अॅसिडचे प्रमाण वाढत आहे. खाण्याच्या चुकीच्या सवयी हे याचे प्रमुख कारण आहे. अशा परिस्थितीत खाण्यापिण्याच्या सवयींकडे लक्ष देण्याची गरज आहे.

का वाढते युरिक अॅसिड

  • अयोग्य आहार
  • वाईट जीवनशैली
  • मधुमेहाची औषधे घेणे
  • लाल मांस आणि समुद्री मासे जास्त प्रमाणात सेवन
  • खूप व्यायाम करणे

कसे नियंत्रित करावे यूरिक अॅसिड
यासाठी तुम्हाला तुमच्या आहारात काही बदल करणे आवश्यक आहे. डॉक्टरांच्या मते, यूरिक अॅसिड कमी करण्यासाठी फायबरचा आहारात समावेश करणे आवश्यक आहे. फायबरसाठी हिरव्या भाज्या, संपूर्ण धान्य आणि ओट्सचा तुमच्या आहारात समावेश केला जाऊ शकतो. याशिवाय तुम्ही विनाकारण औषधे घेऊ नका हे महत्त्वाचे आहे. जर डॉक्टरांनी काही दिवसांसाठी औषध लिहून दिले असेल, तर ते फक्त तेवढ्या वेळेसाठी घ्या. योग्य आणि संतुलित खा. लाल मांसाचे जास्त सेवन करू नका.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही