Monsoon : पावसाळ्यात फॉलो करा डॉक्टरांच्या या टिप्स, पडणार नाही आजारी


या पावसाळ्यात अनेक प्रकारच्या आजारांचा धोका असतो. घाणेरडे पाणी आणि खराब अन्न खाल्ल्याने घातक जीवाणू शरीरात प्रवेश करतात. त्यामुळे अनेक आजार होतात. या ऋतूत तुम्ही तुमच्या आरोग्याची काळजी घेतली नाही, तर तुम्ही फ्लू, व्हायरल ताप, न्यूमोनिया, टायफॉइड, फंगल इन्फेक्शन, त्वचारोग आणि खोकला यासारख्या समस्यांना सहज बळी पडू शकता. वेळेवर उपचार न मिळाल्याने हे आजारही जीवघेणे ठरतात.

अशा परिस्थितीत आरोग्याची काळजी घेणे आवश्यक आहे. यासाठी काही टिप्स फॉलो करून तुम्ही स्वतःला गंभीर आजारांपासून वाचवू शकता. या ऋतूमध्ये कोणत्या पद्धतींचा अवलंब करून संसर्ग टाळता येऊ शकतो, हे तज्ञांकडून जाणून घेऊया.

स्ट्रीट फूड खाऊ नका
याबाबत तज्ज्ञ डॉक्टर सांगतात की, या मोसमातील बहुतांश आजार हे चुकीच्या आहारामुळे होतात. या ऋतूत ठेवलेल्या अन्नात बॅक्टेरियाचा संसर्ग होतो. असे अन्न खाल्ल्याने ते शरीरात प्रवेश करतात आणि लोक रोगाला बळी पडतात. म्हणूनच या ऋतूत रस्त्यावरील खाद्यपदार्थ खाणे टाळावे. फक्त घरी शिजवलेले अन्न खाण्याचा प्रयत्न करा.

ताप आल्यास डॉक्टरांना भेटा
डॉक्टर करतात की बहुतेक व्हायरल इन्फेक्शनची सुरुवात तापाने होते. अशा परिस्थितीत जर तुम्हाला ताप येत असेल आणि तो दोन दिवसांपेक्षा जास्त काळ टिकत असेल, तर डॉक्टरांशी संपर्क साधा. या परिस्थितीत स्वत: च औषधोपचार करण्याचे टाळा. दिवसातून दोनदा शरीराचे तापमान तपासा. जर ते 100 पेक्षा जास्त असेल तर आपल्याला उपचारांची आवश्यकता आहे.

भरपूर झोप घ्या
या ऋतूमध्ये रोगप्रतिकारक शक्तीसाठी पूर्ण झोप घेणे आवश्यक आहे. रात्री वेळेवर झोपण्याचा प्रयत्न करा आणि सकाळी वेळेवर उठा. रात्री किमान आठ तासांची झोप घ्या. रात्री जास्त न खाण्याचा प्रयत्न करा. झोपण्याच्या काही तास आधी तुमचा फोन वापरणे थांबवा

आहाराची काळजी घ्या
पावसाळ्यात खाण्यापिण्याची काळजी घेणे गरजेचे आहे. आहारात प्रथिने आणि फायबरचा समावेश करा. सकाळी अन्न खा आणि दुपारी फळे खा.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही