Kanpur IIT Drone: हे स्वदेशी ड्रोन एआयच्या मदतीने उद्ध्वस्त करेल शत्रूंचे ठिकाण, रडारही त्याला पकडू शकणार नाही; जाणून घ्या त्याची खासियत


आयआयटी कानपूरने एआय तंत्रज्ञानाने सुसज्ज असे ड्रोन विकसित केले आहे, ज्याला शत्रूचे रडार देखील पकडू शकणार नाही. या ड्रोनची अनेक वैशिष्ट्ये आहेत. हे ड्रोन आपल्यासोबत 6 किलो वॉरहेड (स्फोटक) वाहून नेण्यास सक्षम आहे. हे ड्रोन 100 किमीच्या परिघात शत्रूचा कोणताही तळ उद्ध्वस्त करण्यास सक्षम असल्याचा दावा केला जात आहे.

असे सांगण्यात येत आहे की हे ड्रोन बनवण्यासाठी स्टेल्द तंत्रज्ञान वापरले गेले आहे, ज्यामुळे हे ड्रोन रडारवरही पकडू शकणार नाही. एरोस्पेस विभागाचे सहाय्यक प्राध्यापक सुब्रमण्यम सादरला यांनी दिलेल्या माहितीनुसार, पुढील 6 महिन्यांत ड्रोनच्या आणखी काही चाचण्या होतील. जेणेकरून ड्रोनला टार्गेटचे अचूक आकलन करता येईल.

हा ड्रोन डीआरडीओच्या डीवायएसएल प्रकल्पांतर्गत बनवण्यात आल्याचे प्रोफेसर सादरला सांगतात. गेल्या वर्षभरापासून यावर काम सुरू होते. या ड्रोनची रचना पूर्णपणे स्वदेशी आहे. तिन्ही सैन्याच्या गरजेनुसार ते तयार करण्यात आले आहे. ड्रोनमध्ये बसवण्यात आलेले अत्याधुनिक कॅमेरे इन्फ्रारेड सेन्सर्सला जोडलेले आहेत. 2 मीटर लांब फोल्डेबल फिक्स्ड विंग ही या ड्रोनची खासियत आहे. हे ड्रोन कॅटपल्ट किंवा कॅनिस्टर लाँचरमधून सोडले जाऊ शकते, म्हणजे ते तिथून उडवले जाऊ शकते.

प्रोफेसर सादरला यांच्या मते, जर शत्रूंनी त्यांच्या भागात जीपीएस ब्लॉक केले, असले तरीही ते लक्ष्याचा अचूक अंदाज लावेल. कारण हे ड्रोन पूर्णपणे AI तंत्रज्ञानावर काम करेल. एआय ड्रोनला व्हिज्युअल मार्गदर्शनाची मदत करेल. हे ड्रोन बॅटरीवर चालणारे आहे. हे आत्मघाती ड्रोन प्रक्षेपणानंतर 40 मिनिटांत 100 किमीच्या अंतरात शत्रूचा नाश करण्यास सक्षम आहे.

अल्गोरिदमनुसार ड्रोन स्वतः निर्णय घेण्यास सक्षम आहे. तथापि, दुसरा पर्याय देखील असेल. बेस स्टेशनवरून रिमोटच्या मदतीने हे ड्रोन नियंत्रित करता येते. लवकरच या ड्रोनची वॉरहेड (स्फोटक) चाचणीही घेतली जाणार आहे. प्रोफेसर सादरला यांच्या मते, हे ड्रोन जास्तीत जास्त 4.5 किमी उंचीवर उड्डाण करू शकते.