Indian Railway Recruitment : या विभागात 10वी आणि 12वी उत्तीर्णांची होते सर्वाधिक भरती, परीक्षेशिवाय केली जाते निवड


सर्व राज्यांमध्ये 10वी आणि 12वी बोर्डाच्या परीक्षांचे निकाल जाहीर झाले आहेत. अनेक तरुण हायस्कूल आणि इंटरमिजिएट उत्तीर्ण झाल्यावरच सरकारी नोकरी शोधू लागतात. अशा परिस्थितीत त्यांच्यासाठी कोणत्या सरकारी खात्यात नोकऱ्या उपलब्ध आहेत, हे त्यांना माहीत असायला हवे. 10वी आणि 12वी उत्तीर्णांसाठी सर्वाधिक भरती कोणता सरकारी विभाग आहे, ते जाणून घेऊया.

भारतीय रेल्वे त्यांच्या प्रत्येक झोनमध्ये शिकाऊ पदांसाठी भरतीसाठी जाहिराती जारी करते. काही पदांसाठी, जास्तीत जास्त शैक्षणिक पात्रता 10वी आणि 12वी उत्तीर्ण आहे, तर काही पदांसाठी, हायस्कूल आणि इंटरमिजिएटसह आयटीआय पदवी आवश्यक आहे.

रेल्वेतील अप्रेंटिस अंतर्गत 15 वर्षे ते 24 वर्षे वयोगटातील तरुण अर्ज करू शकतात. 15 वर्षांखालील आणि 24 वर्षांपेक्षा जास्त वयाचे तरुण अर्ज करू शकत नाहीत. वयोमर्यादा कधीपासून मोजली जाईल हे रेल्वेने ठरवले आहे.

रेल्वेचा झोन ज्या दिशेने शिकाऊ उमेदवारांच्या भरतीसाठी जाहिरात दिली जाते. त्या झोनच्या अधिकृत वेबसाइटद्वारे, जे तरुण पात्र आहेत आणि अधिसूचनेनुसार विहित मानक पूर्ण करतात ते ऑनलाइन पद्धतीने अर्ज करू शकतात.

रेल्वे प्रशिक्षणार्थी पदांच्या भरतीसाठी कोणतीही परीक्षा घेत नाही. निवडलेल्या उमेदवारांची गुणवत्ता आणि कागदपत्रांच्या पडताळणीद्वारे निवड केली जाते. शैक्षणिक पात्रतेच्या आधारे गुणवत्ता यादी तयार केली जाते.