IND vs WI: ना जसप्रीत बुमराह, ना शमी, वेस्ट इंडिजमध्ये सिराजला कोण देणार साथ?


भारतीय क्रिकेट संघाचा वेस्ट इंडिज दौरा 12 जुलैपासून सुरू होणार आहे. या दौऱ्याची सुरुवात दोन सामन्यांच्या कसोटी मालिकेने होणार आहे. पहिला कसोटी सामना डॉमिनिका येथे होणार आहे. बार्बाडोसमध्ये सराव केल्यानंतर टीम इंडिया आता डॉमिनिकाला पोहोचली असून पहिल्या सामन्याची तयारी सुरू केली आहे. या मालिकेसह, भारत तिसऱ्या आयसीसी जागतिक कसोटी चॅम्पियनशिपमध्ये आपल्या मोहिमेला सुरुवात करेल, परंतु त्याआधी कर्णधार रोहित शर्मा आणि प्रशिक्षक राहुल द्रविड यांना प्लेइंग-11 मध्ये वेगवान गोलंदाजांच्या निवडीला सामोरे जावे लागेल.

भारतीय संघाच्या वेगवान गोलंदाजीचा विचार केला, तर जसप्रीत बुमराह आणि मोहम्मद शमी यांची नावे सर्वात आधी येतात. या दोघांनी दीर्घकाळ संघाची गोलंदाजी आपल्या खांद्यावर घेतली आहे. मात्र बुमराह सध्या दुखापतग्रस्त असून शमीला विंडीज दौऱ्यातून विश्रांती देण्यात आली आहे. अशा परिस्थितीत टीम इंडिया कोणत्या वेगवान गोलंदाजांसोबत मैदानात उतरणार, असा प्रश्न उपस्थित होत आहे.

बुमराह आणि शमी व्यतिरिक्त, उमेश यादव कसोटीत भारताचा प्रमुख गोलंदाज आहे, पण तो या दौऱ्यावर संघात नाही. युवा गोलंदाज मोहम्मद सिराजने कसोटीत आपल्या गोलंदाजीने खूप प्रभावित केले आहे. ऑस्ट्रेलियापासून इंग्लंडपर्यंत आपली छाप सोडण्यात तो यशस्वी ठरला आहे. अशा स्थितीत सिराज खेळणार असे मानले जात असले तरी सिराजशिवाय दुसरे कोण? संघ व्यवस्थापनाला किमान तीन वेगवान गोलंदाजांची निवड करायची आहे, त्यापैकी सिराजचे नाव निश्चित असल्याचे दिसते. उर्वरित दोन जागांसाठी लढत आहे.

या दौऱ्यावर निवडकर्त्यांनी निवडलेल्या संघात एकूण पाच वेगवान गोलंदाज आहेत. सिराजशिवाय संघात जयदेव उनाडकट, शार्दुल ठाकूर, नवदीप सैनी आणि मुकेश कुमार हे डावखुरे गोलंदाज आहेत. उर्वरित दोन जागांसाठी या चार खेळाडूंमध्ये लढत होणार आहे.

सिराजसोबत शार्दुल ठाकूरही सतत टीम इंडियासोबत असतो. त्याला अलीकडेच ओव्हल येथे ऑस्ट्रेलियाविरुद्धच्या आयसीसी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या अंतिम सामन्यात संधी मिळाली. ठाकूर हा संघाला वेळेवर विकेट्स मिळवून देणारा आणि भागीदारी तोडण्याचे काम करणारा गोलंदाज म्हणून ओळखला जातो. याशिवाय ठाकूर फलंदाजीतही योगदान देऊ शकतो. कसोटी चॅम्पियनशिपच्या अंतिम सामन्यात त्याने पहिल्या डावात 51 धावा केल्या. यामुळे सिराजसह ठाकूर हा दुसरा वेगवान गोलंदाज ठरू शकतो.

प्रत्येक संघाला डावखुरा वेगवान गोलंदाज हवा असतो जेणेकरून आक्रमणात फरक पडेल. येथे टीम इंडियाकडे जयदेव उनाडकट आहे. उनाडकटने 2010 मध्ये सेंच्युरियनमध्ये दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध पहिला कसोटी सामना खेळला. त्यानंतर तो 12 वर्षे संघाबाहेर राहिला. गेल्या वर्षी डिसेंबरमध्ये बांगलादेशच्या दौऱ्यावर तो कसोटी संघात परतला आणि मिरपूर येथे खेळल्या गेलेल्या दुसऱ्या कसोटी सामन्यात त्याला संधी मिळाली ज्यात उनाडकटने पहिल्या डावात चार आणि दुसऱ्या डावात एक विकेट घेतली. उनाडकटने सातत्याने चांगली कामगिरी केली आहे. देशांतर्गत क्रिकेट आणि अशा परिस्थितीत उनाडकट तिसरा वेगवान गोलंदाज ठरू शकतो.