जर तुम्ही तुमच्या मुलाला शिक्षणासाठी परदेशात पैसे पाठवत असाल, तर तुम्ही अशा प्रकारे वाचवू शकता 20% टॅक्स


जर तुमचा मुलगा परदेशात शिकत असेल आणि तुम्हाला त्याला पैसे पाठवायचे असतील, तर काळजी करण्याची गरज नाही. आता तुम्ही शिक्षणासाठी पैसे पाठवण्यावर कापला जाणारा मोठा कर वाचवू शकता. आम्ही तुम्हाला सांगतो, अर्थ मंत्रालयाने अलीकडेच सांगितले होते की 7 लाख रुपयांपर्यंत कोणतेही TCS लागू होणार नाही. ज्यानंतर लोकांच्या मनात प्रश्न होता की शिक्षणासाठी पैसे पाठवल्यावरही कर कपात होणार का?

तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की, शिक्षणासाठी परदेशात पैसे पाठवण्यासाठी TCS भरावे लागणार नाही. परदेशी शिक्षणासाठी तुम्ही TCS मोफत पैसे किती आणि कसे पाठवू शकता, ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

LRS पालकांना शिक्षणाशी संबंधित खर्च पूर्ण करण्यासाठी परदेशात शिकत असलेल्या त्यांच्या मुलांना पैसे पाठवण्याची परवानगी देते. LRS अंतर्गत, पालक एका आर्थिक वर्षात $250,000 पर्यंत पैसे पाठवू शकतात. पालकांना विहित मर्यादेपेक्षा जास्त पैसे पाठवायचे असतील, तर त्यांना रिझर्व्ह बँकेची परवानगी घ्यावी लागते.

परदेशात शिक्षणासाठी पैसे पाठवण्यासाठी TCS साठी अर्ज कसा करावा? LRS अंतर्गत, पालक टीसीएसच्या अधीन न होता शिक्षणाशी संबंधित खर्चासाठी प्रति वर्ष 7 लाख रुपये पाठवू शकतात. परदेशी शिक्षणासाठी पाठवलेले पैसे 7 लाख रुपयांची मर्यादा ओलांडत असल्यास आणि मान्यताप्राप्त वित्तीय संस्थेकडून कर्जाद्वारे वित्तपुरवठा केला जात असल्यास, 0.05 टक्के टीसीएस आकारला जाईल. 7 लाख रुपयांपेक्षा जास्त शैक्षणिक हेतूंसाठी पाठवलेले पैसे, जे कर्जाद्वारे प्राप्त झाले नाहीत, त्यावर 5 टक्के TCS लागेल.

समजा तुम्ही एका आर्थिक वर्षात LRS अंतर्गत शिक्षणासाठी 9,00,000 रुपये परदेशात पाठवले आहेत. शैक्षणिक कर्जाद्वारे पैसे न मिळाल्यास 7 लाख रुपयांपेक्षा जास्त रकमेवर 5 टक्के टीसीएस आकारला जाईल. तर, या प्रकरणात TCS ची रक्कम {(9,00,000-7,00,000)*5/100}=रु. 10,000 असेल.

मुलाच्या शिक्षणासाठी LRS द्वारे पैसे पाठवण्याचे हे TCS चे सध्याचे दर आहेत. TCS चे उच्च दर 1 ऑक्टोबर 2023 पासून लागू होतील. मात्र, शिक्षणासाठी खर्चाचा विचार केल्यास या कालमर्यादेनंतर कोणताही बदल होणार नाही. तथापि, इतर संबंधित खर्चांबद्दल असेच म्हणता येणार नाही जे स्पष्टपणे शैक्षणिक खर्चाच्या श्रेणीत येत नाहीत.