Indian Cricket Team : तिसऱ्या क्रमांकासाठी तीन दावेदार, यशस्वी जैस्वाल, ऋतुराज की गिल, बाहेर कोण होणार?


जेव्हापासून चेतेश्वर पुजारा भारतीय कसोटी संघातून बाहेर गेला आहे, तेव्हापासून त्याच्या जागी क्रमांक-३ वर कोण फलंदाजी करणार याची जोरदार चर्चा सुरू आहे. पुजाराने बराच वेळ खाली क्रमवारीत फलंदाजी करत संघाच्या यशात हातभार लावला, पण खराब फॉर्ममुळे त्याची वेस्ट इंडिज दौऱ्यासाठी निवड झाली नाही आणि तेव्हापासून पुजाराच्या क्रमांक-३ ची जबाबदारी कोण घेणार याकडे सर्वांचे लक्ष लागले आहे. जागा यामध्ये यशस्वी जैस्वाल, ऋतुराज गायकवाड या युवा फलंदाजांची नावे आघाडीवर आहेत, मात्र या दोघांशिवाय अन्य कोणीही या क्रमांकावर फलंदाजी करू शकतो.

यशस्वी आणि ऋतुराजला पहिल्यांदाच कसोटी संघात संधी मिळाली. या दोघांनी देशांतर्गत क्रिकेटमध्ये चांगली कामगिरी केली, ज्याचे बक्षीस दोघांना मिळाले. पुजाराच्या जागी या दोघांचा उत्तराधिकारी म्हणून विचार केला जात आहे. पण टीम इंडिया वेस्ट इंडिजच्या भूमीवर काही मोठे बदलही करू शकते.

नुकताच भारतीय संघ बार्बाडोसमध्ये सराव सामना खेळला. हा सराव सामना टीम इंडियाच्या खेळाडूंनी आपापसात खेळला. या सामन्यात यशस्वीने कर्णधार रोहित शर्मासोबत सलामी दिली. तेव्हापासून रोहित नव्या सलामीच्या जोडीदारासोबत प्रवेश करेल आणि तो यशस्वी होईल, असा अंदाज बांधला जात आहे. अशा परिस्थितीत गिलला क्रमांक-3 वर फलंदाजीसाठी पाठवले जाऊ शकते. हे देखील शक्य आहे कारण भारताकडे डावी-उजवीची सलामीची जोडी असेल ज्यामुळे इतर संघ अडचणीत येऊ शकतो. टीम इंडियाकडे एकच पर्याय आहे.

दुसरीकडे, यशस्वी तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजीला आला, तर नवल वाटायला नको. संघ व्यवस्थापन गिल आणि रोहित या सलामीच्या जोडीला कायम ठेवू शकते आणि यशस्वीच्या रूपाने नवीन नंबर-3 फलंदाज तयार करू शकते. यशस्वीने तिसऱ्या क्रमांकावर फलंदाजी केली आहे. इराणी चषक स्पर्धेत मध्य प्रदेश विरुद्ध शेष भारताकडून खेळताना त्याने क्रमांक-3 वर फलंदाजी केली. या सामन्यात या डावखुऱ्या फलंदाजाने द्विशतक झळकावले आणि दुसऱ्या डावातही शतक झळकावले.

गिल आणि यशस्वी यांच्याशिवाय संघाकडे क्रमांक-3 साठी उजव्या हाताचा फलंदाज ऋतुराजचा पर्यायही आहे. ऋतुराजची फलंदाजी उत्कृष्ट आहे. तो तांत्रिकदृष्ट्या मजबूत फलंदाज आणि टीम इंडियाचा भविष्यातील स्टार देखील मानला जातो. संघ व्यवस्थापनही त्याला क्रमांक-3 वर खेळायला देऊ शकते. पण ऋतुराजच्या जागी यशस्वीला पसंती मिळू शकते आणि याचे मुख्य कारण म्हणजे यशस्वी हा डावखुरा फलंदाज आहे. टीम इंडियाच्या टॉप ऑर्डरमध्ये एकही डावखुरा फलंदाज नाही. संघ व्यवस्थापन दोनपैकी एका सामन्यात दोन्ही फलंदाजांना आजमावण्याची शक्यता आहे.