Tarla Review : तरला दलालच्या रेसिपीसारखा ‘चविष्ट’ आहे हुमा कुरेशीचा चित्रपट, वाचा रिव्ह्यू


मांसाहारी पदार्थांपेक्षा शाकाहारी पदार्थ अधिक चविष्ट बनवणाऱ्या स्वयंपाकाच्या जादूगार तरला दलाल यांना सरकारने पद्मश्री पुरस्काराने सन्मानित केले. स्वप्नांना वय नसते, हा धडा संपूर्ण जगाला शिकवणाऱ्या शेफ तरला दलाल यांचा बायोपिक ‘तरला’ OTT प्लॅटफॉर्म ZEE5 वर रिलीज झाला आहे. या चित्रपटात हुमा कुरेशी मुख्य भूमिकेत आहे. हा चित्रपट पाहण्यापूर्वी ही समिक्षा जरूर वाचा.

ही कथा निश्चितच तरला यांची आहे, पण नवीन दलाल ती कथन करू लागतात. 25 वर्षांच्या तरला यांच्या डोळ्यात अनेक स्वप्ने आहेत, पण ही स्वप्ने कोणत्या दिशेने जात आहेत, हे त्यांनाच माहीत नाही. तरला यांच्या इच्छेकडे दुर्लक्ष करून, त्यांच्या कुटुंबाला तिच्यासाठी एक जुळणी मिळते. मुलीला पाहण्यापेक्षा मुलीने बनवलेले जेवण खाण्यात जास्त रस असलेल्या वराच्या कुटुंबाला पाहून तरला तिच्या नवऱ्याला मिर्ची का हलवा खाऊ घालते. मात्र, ही मसालेदार खीर खाऊनही नवीन तरलाशी लग्न करण्यासाठी होकार देतो.

नवऱ्यासोबत मुंबईत आलेल्या तरला नवऱ्याची नॉनव्हेज खाण्याची सवय सोडवण्यासाठी भाज्यांसोबत नॉनव्हेज रेसिपी बनवायला सुरुवात करते. आपल्या पतीच्या पोटाची काळजी घेत नवीन तरला आपल्या स्वप्नांनाही दिशा मिळाल्याची जाणीव करून देते. तथापि, पती आणि मुलांची काळजी घेणाऱ्या गुजराती गृहिणीपासून सेलिब्रिटी शेफ बनण्यापर्यंतचा प्रवास आणि या प्रवासात येणाऱ्या आव्हानांबद्दल जाणून घेण्यासाठी तुम्हाला ZEE5 वर तरला हा चित्रपट पाहावा लागेल.

तरला दलाल यांच्या साधेपणाप्रमाणेच गौतम वेद (लेखक) आणि पियुष गुप्ता (दिग्दर्शक) यांनी या चित्रपटातून प्रेक्षकांपर्यंत सहजतेने योग्य संदेश पोहोचवण्याचे काम केले आहे. चित्रपटाचा स्क्रीन प्ले प्रभावी असूनही, कथा मध्यभागी थोडी कंटाळवाणी वाटते, परंतु शेवटची 45 मिनिटे पुन्हा मनोरंजक बनवतात. या चित्रपटात कोणतेही मोठे संवाद नाहीत, एकपात्री, पण तरीही दिग्दर्शकाने या चित्रपटात अशी अनेक दृश्ये दाखवली आहेत, जी नाटकाशिवाय असे अनेक संदेश देतात, जे तुमच्या हृदयाला भिडतील. एका शेफच्या जीवनावर आधारित हा चित्रपट जेवणाच्या रेसिपीपेक्षा जीवनाचा आस्वाद घेण्याचा मार्ग अधिक सांगतो.

तरला दलालच्या भूमिकेत हुमा कुरेशी पुन्हा एकदा तिच्या उत्कृष्ट अभिनयाने मन जिंकत आहे. गोंधळलेली तरला असो किंवा लाजाळू तरला असो किंवा आत्मविश्वासू शेफ तरला असो, हुमाने पुन्हा एकदा सिद्ध केले आहे की तिच्या अप्रतिम अभिनयाने कोणत्याही भूमिकेत येणे तिच्यासाठी मोठी गोष्ट नाही. शारीब हाश्मीही हुमा सारख्या अप्रतिम अभिनयाने प्रभावित होतो. शारीब आणि हुमाची केमिस्ट्री हा या चित्रपटाचा यूएसपी आहे. भारती आचरेकर यांच्यासोबत इतर कलाकारही त्यांच्या पात्रांना न्याय देताना दिसतात.

हा चित्रपट मुंबई नाही, तर बॉम्बेत राहणाऱ्या तरलाची कथा सांगतो. पुण्याहून लग्न करून मुंबईत आलेल्या तारलाच्या दृष्टिकोनातून या शहराची जीवनशैली दाखविण्याची चांगली संधी सिनेमॅटोग्राफरला होती, मात्र या पैलूकडे पूर्णपणे दुर्लक्ष करण्यात आले आहे. एडिटिंग टेबलवर चित्रपटावर चांगले काम झाले आहे.

तरला दलालची कहानी आणि हुमा कुरैशी-शारीब हाश्मीच्या अभिनयासाठी चित्रपट तरला अवश्य पहा. हा चित्रपट तुमचे मनोरंजन करतो, तसेच तुम्हाला खूप हसवतो, म्हणूनच जर तुम्हाला प्रेरणादायी विनोदी ड्रामा बघायचा असेल तर हा चित्रपट तुमच्यासाठी आहे. या चित्रपटात सतत कॉमेडी करणाऱ्या शारीब हाश्मीचा शेवटचा संवाद आपल्याला विचार करायला लावतो. हा चविष्ट चित्रपट तुम्ही जरूर पहा.

हा चित्रपट मध्येच थोडा कंटाळवाणा वाटतो. दक्षिण मुंबईत राहणाऱ्या तरलाचे जीवन किंवा गिरणीत काम करणाऱ्या नवीनच्या अडचणी अधिक प्रभावीपणे मांडता आल्या असत्या, पण त्याऐवजी काही अनावश्यक गोष्टींकडे लक्ष दिले गेले आहे, ज्यांची गरज नव्हती. चित्रपटातील तरलाचे खोटे दात तुम्हाला काही काळ त्रास देतील, पण नंतर तुम्हाला त्यांची सवय होईल.