Success Story : 250 लोकसंख्येचे गाव, अभ्यासाशी काहीही घेणे देणे नाही, मजदूरी करुन महाराष्ट्रात पोलीस उपनिरीक्षक परीक्षेत अव्वल आला सुनील


मेहनत आणि आत्मविश्वास, ही अशी शक्ती आहे, जी कोणी अंगीकारली तर त्याला यशाची शिखरे गाठण्यापासून कोणीही रोखू शकत नाही. महाराष्ट्रातील वाशिमच्या दुर्गम भागात राहणाऱ्या सुनीलने ही ताकद दाखवून दिली. गरीब कुटुंबातील असूनही सुनीलने मेहनत आणि मित्रांच्या पुस्तकांच्या जोरावर यशाचा नवा विक्रम केला आहे. महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगातर्फे घेण्यात आलेल्या पोलीस उपनिरीक्षक पदाच्या परीक्षेत सुनीलने प्रथम क्रमांक पटकावला आहे. सुनीलच्या यशाचा कुटुंबीयांना अभिमान वाटत असून आजूबाजूचे लोक त्याचे अभिनंदन करण्यासाठी येत आहेत.

महाराष्ट्र लोकसेवा आयोगामार्फत घेण्यात आलेल्या पोलीस उपनिरीक्षक पदाच्या परीक्षेचा निकाल 4 जुलै रोजी जाहीर झाला. यामध्ये वाशिम जिल्ह्यातील मानोरा तालुक्यातील दुर्गम भागातील रणजितनगर लभन तांडेवार येथील सुनील खचकड हा राज्यात पहिला आला आहे. घरची गरीब परिस्थिती, मुक्त विद्यापीठातून शिक्षण, सलग दोनदा संधी हुकवून आता राज्यात पहिला क्रमांक पटकावला आहे. त्याचा हा प्रवास खूप खडतर होता. आई-वडील आणि पत्नीच्या मदतीने सुनील यशाच्या या शिखरावर पोहोचला आहे.

रणजितनगर हा ‘मथुरा लभाना’ जातीच्या लोकांचा तांडा आहे. पालोदी गावाला लागूनच त्याची लोकसंख्या 200 ते 250 आहे. गावातील लोकांचा शिक्षणाशीही दूरचा संबंध नाही. सुनीलच्या घरी पाच एकर कोरडवाहू जमीन असून तीही खडकाळ आहे. घरात खाण्यासाठी पुरेसे अन्न देखील कठीण आहे. मोठी कमाई तर दूरची गोष्ट. अशा परिस्थितीत सुनीलचे आई-वडील रस्त्यावर दगड फोडायचे. सुनीलनेही कठोर परिश्रम करून यशवंतराव चव्हाण मुक्त विद्यापीठातून बीएची पदवी मिळवली.

स्पर्धा परीक्षांच्या तयारीसाठी सुनीलने सहा वर्षांपूर्वी संभाजीनगर गाठले. घरची परिस्थिती बदलायची असेल, तर नोकरी मिळणे महत्त्वाचे आहे आणि स्पर्धा परीक्षा हाच नोकरी मिळवण्याचा एकमेव मार्ग आहे, हे त्यांच्या लक्षात आले. महागडे क्लास घेणे शक्य नसल्याने त्याने मित्रांसोबत अभ्यास सुरू केला आणि 2018 मध्ये त्याचा पहिला निकाल लागला. त्यानंतर सुनील आणि इतर दोघांचेही मार्कस बरोबर होते. त्यामुळे वरिष्ठांना संधी मिळाली आणि सुनील शून्य गुणांनी मागे राहिला. त्यावेळी त्याला खूप वाईट वाटले, असे सुनील सांगतो. तोंडाजवळ आलेले घास माघारी गेला, पण सुनील खचला नाही आणि पुन्हा तयारीला लागला.

2019 च्या निकालात सुनील पुन्हा फक्त 4 गुणांनी नापास झाला. त्याचे वाढते वय पाहून त्याचे आई-वडील थांबायला तयार नव्हते आणि त्यांनी सुनीलचे लग्न करण्याचा निर्णय घेतला. 2020 मध्ये सुनीलचे लग्न नांदेड जिल्ह्यातील त्याच्या आत्याच्या मुलीशी करुन दिले. ती धाराशिव जिल्ह्यातील पोलिस दलात रुजू झाली होती. सुनीलला नोकरी नाही. असे असूनही, आपल्या मेहनतीवर आणि अभ्यासावर विश्वास दाखवत उर्मिलाने लग्नाला सहमती दिली आणि भविष्यात आपले स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी त्याला आर्थिक आणि मानसिक आधार दिला.

उर्मिला नवरा शिक्षण घेत असताना नोकरी करून घर सांभाळायची. गेल्या महिन्यात, 28 जून रोजी सुनील आणि उर्मिलाला मुलगी झाली आणि आता सुनील म्हणतो की तिच्या पावलांनी माझ्या आयुष्यात एक नवीन प्रकाश आणला आहे.

पहिल्यांदाच राज्यात आल्यानंतर याबाबत बोलताना सुनील म्हणाला की, गेल्या दोन वेळा मिळालेली संधी हुकल्याने आणि लग्नामुळे घरच्या जबाबदाऱ्या वाढल्याने यंदा निवड कोणत्याही परिस्थितीत व्हावी, यासाठी मी आग्रही होतो. परीक्षा दिल्यानंतर मी निवांत होतो, पण राज्यात पहिले येणे माझ्यासाठीही अनपेक्षित आहे. आई-वडील, पत्नीचे सहकार्य आणि मित्रांचे मार्गदर्शन यामुळे हे शक्य झाले. मथुरा लभानासारख्या अत्यंत मागासलेल्या समाजातून आल्याने त्यांच्या प्रगतीसाठी मी सदैव प्रयत्नशील राहीन.