नळ बंद करूनही गळत आहे पाणी, तर 5 मिनिटांत अशी दुरुस्त करा पाणी गळती


घरात सोयीनुसार पाण्याचे अनेक टॅब लावले जातात. गरज पडेल, तेव्हा ते उघडून पाणी येते. मात्र त्यातून विनाकारण पाणी वाहू लागल्याने पाण्याची कमतरता भासते, त्याचप्रमाणे रात्रीवेळी आवाजामुळे झोपेचाही त्रास होतो. अशा प्रकारे पाण्याची गळती सहसा तेव्हा होते, जेव्हा नळाची योग्य काळजी घेतली जात नाही किंवा ती खूप जुनी असते.

तसे, नळाची गळती दूर करण्यासाठी तुम्ही प्लंबरची मदत घेऊ शकता. पण असे काही उपाय आहेत, ज्याच्या मदतीने तुम्ही ते स्वतःच ठीक कराल, तेही कमी पैशात. तथापि, समस्या गंभीर असल्यास, आपल्याला एखाद्या व्यावसायिकाची मदत घ्यावी लागेल.

शोधा गळतीचे कारण
नळातून गळणाऱ्या पाण्याची समस्या दूर करण्यासाठी त्यामागील कारण जाणून घेणे सर्वात महत्त्वाचे आहे. तसेच, टॅप गळतीची दोनच कारणे आहेत, प्रथम झीज होणे किंवा कोणताही भाग सैल होणे.

तुटलेल्या नळामुळे गळती होत असल्यास, ती थांबवण्यासाठी तुम्हाला टॅप बदलण्याची आवश्यकता असेल. तथापि, जर तो सैल भागांचा परिणाम असेल तर, आपण त्याचे निराकरण करण्यासाठी पावले उचलू शकता.

अशा प्रकारे दुरुस्त करा गळती
जर नळातून पाणी गळत असेल तर ते सैल असल्यामुळे असे होऊ शकते. या प्रकरणात, ते घट्ट करण्यासाठी, ते एका साधनाने उघडा आणि ते बाहेर काढा. नंतर त्याच्या अंगठ्यावर वॉटरप्रूफ टेप गुंडाळा आणि पुन्हा जागी ठेवा. कोणत्याही हार्डवेअर स्टोअरमध्ये तुम्हाला ही टेप स्वस्तात सहज मिळेल.

इपॉक्सी पोटीन वापरा
वॉटरप्रूफ टेप लावूनही गळती थांबत नसेल, तर त्यावर इपॉक्सी पुटी लावा. तुम्हाला ते बाजारात सहज मिळेल. एका वाडग्यात मिक्स केल्यानंतर ते गळतीच्या ठिकाणी लावा.

लक्षात ठेवा की या काळात नळ पूर्णपणे कोरडा असावा. 5-20 मिनिटांनंतर त्यावर वॉटरप्रूफ टेप गुंडाळा. एकदा ते पूर्णपणे सेट झाल्यानंतर, नळ चालू करण्याचा प्रयत्न करा. नळाच्या पाइपलाइनमध्ये कुठेतरी होत असलेल्या गळतीसाठी हा उपाय खूप फायदेशीर आहे.

टॅप रिंग घट्ट करा
पाण्याची गळती रोखण्यासाठी पाईपलाईनचा प्रत्येक जोड घट्ट करा. यासह, आपण तात्काळ समस्या तसेच भविष्यात इतर गळतीची समस्या टाळू शकता.