क्रिकेटमधून संपुष्टात येतील अष्टपैलू खेळाडू! आयपीएलनंतर बीसीसीआयने देशांतर्गत या ट्रॉफीमध्येही लागू हा नियम


इंडियन प्रीमियर लीग (IPL) चा प्रसिद्ध ‘इम्पॅक्ट प्लेअर’ नियम 16 ​​ऑक्टोबरपासून सुरू होणाऱ्या सय्यद मुश्ताक अली T20 ट्रॉफीमध्ये वापरला जाईल. बीसीसीआयच्या सर्वोच्च परिषदेने शुक्रवारी त्यास मान्यता दिली. शेवटच्या सय्यद मुश्ताक अली T20 ट्रॉफीमध्ये ‘इम्पॅक्ट प्लेअर’ नियम लागू करण्यात आला होता, परंतु खेळाडूला 14 व्या षटकाच्या आधी किंवा त्याआधी आणावे लागत होते आणि नाणेफेक करण्यापूर्वी त्याचे नाव घोषित करावे लागत होते. तथापि, हे पुढील मोसमापासून बदलेल आणि आयपीएल प्रमाणेच वापरले जाईल, नाणेफेक करण्यापूर्वी संघांना प्लेइंग इलेव्हन व्यतिरिक्त चार पर्यायांची नावे देण्याची परवानगी दिली जाईल.

प्रभावशाली खेळाडूंच्या नियमामुळे, संघातील अष्टपैलूंची भूमिका कमी होते, कारण तुम्हाला कोणताही अष्टपैलू निवडण्याची सक्ती केली जात नाही. तुम्ही चांगले फलंदाज किंवा गोलंदाज निवडा आणि जेव्हा गरज असेल, तेव्हा त्यांच्यापैकी एकाची जागा घ्या. बीसीसीआयने शुक्रवारी मुंबईत झालेल्या बैठकीत सय्यद मुश्ताक अली ट्रॉफीमध्येही या नियमाला मान्यता दिली. नियमाच्या एका मार्गदर्शक तत्त्वानुसार, दोन्ही संघांना प्रत्येक सामन्यात एक ‘इम्पॅक्ट प्लेअर’ वापरण्याची परवानगी असेल. तथापि, ते अनिवार्य नाही.

सर्वोच्च परिषदेने सप्टेंबर-ऑक्टोबरमध्ये हांगझोऊ आशियाई खेळांसाठी पुरुष आणि महिला संघांच्या सहभागालाही मान्यता दिली आहे. पुरुषांची स्पर्धा 28 सप्टेंबरपासून सुरू होईल, ज्यामध्ये दुय्यम भारतीय संघ भाग घेईल, तर 19 सप्टेंबरपासून सुरू होणाऱ्या महिलांच्या स्पर्धेत एक प्रमुख संघ असेल. क्रिकेट एशियाड इतिहासात फक्त तीन वेळा खेळली गेली आहे आणि शेवटची वेळ 2014 मध्ये इंचॉन येथे आयोजित करण्यात आली होती, त्यात भारत सहभागी झाला नव्हता.

5 ऑक्टोबरपासून सुरू होणाऱ्या पुरुषांच्या एकदिवसीय विश्वचषकासोबत ही स्पर्धा आयोजित केली जात आहे. एका नोटमध्ये, बीसीसीआयने म्हटले आहे की व्यस्त आंतरराष्ट्रीय वेळापत्रकामुळे आशियाई क्रीडा स्पर्धेसाठी संघ क्षेत्ररक्षण करणे, हे एक आव्हान असेल, परंतु देशासाठी खेळणे देखील महत्त्वाचे आहे आणि आव्हानांवर मात करून भारतीय संघ दोन्ही प्रकारांमध्ये खेळेल. पुरुष आणि महिला या दोन्ही गटात भारत सुवर्णपदक जिंकण्याचा प्रबळ दावेदार आहे.