सौभाग्यसह आरोग्याशी आहे बेलपत्राचा संबंध, शिवलिंगावर अर्पण करण्यापूर्वी जाणून घ्या त्याचे फायदे


सनातन परंपरेत भगवान शिव ही अशी देवता आहे, जी फक्त पाणी आणि पाने अर्पण केल्याने प्रसन्न होते. हेच कारण आहे की त्यांचे भक्त त्यांना प्रसन्न करण्यासाठी पवित्र गंगाजल आणण्यासोबतच त्यांचे प्रिय बेलपत्र सुद्धा अर्पण करतात. देवांचा देव महादेव यांना केवळ बेलफळच नव्हे तर बेलपत्रही आवडते. सनातन परंपरेतील सौभाग्याशी संबंधित असलेल्या बेलपत्राचा संबंधही उत्तम आरोग्याशी आहे. सौभाग्य आणि आरोग्याच्या या पवित्र पानाबद्दल सविस्तर जाणून घेऊया.

शिवपूजेत बेलपत्र अर्पण केल्याने सुख आणि सौभाग्य देणारे बेलपत्र तुमच्या आरोग्यासाठीही खूप फायदेशीर ठरते. आयुर्वेदानुसार, भगवान शिवाच्या पूजेमध्ये वापरल्या जाणाऱ्या बेलपत्रामुळे सर्व शारीरिक वेदना दूर होतात आणि आरोग्य मिळते. बेलपत्रामधून काढलेला रस कुंडी चावलेल्या भागावर बारीक करून लावल्यास जळजळ कमी होते, तर त्यापासून बनवलेला दशाचा रस ताप आणि हृदय व श्वासाशी संबंधित आजार कमी करण्यासाठी खूप फायदेशीर मानला जातो. तसेच बेलपत्र चघळल्याने तोंडाचे व्रण दूर होतात, तर पोटातील जंत दूर करण्यासाठी हे खूप फायदेशीर मानले जाते. रोज रिकाम्या पोटी बेलपत्र खाल्ल्याने हृदय आणि पोटाशी संबंधित सर्व प्रकारचे आजार दूर होतात. याचा फायदा घेण्यासाठी तुम्हाला डॉक्टरांच्या सल्ल्यानेच ते योग्य प्रमाणात सेवन करावे.

हिंदू मान्यतेनुसार, जर एखाद्या भक्ताने श्रावण महिन्यात भगवान शंकराच्या पूजेमध्ये बेलपत्र अर्पण केले, तर भगवान शिव त्याची सर्वात मोठी इच्छा लवकर पूर्ण करतात. असे मानले जाते की जर शिवभक्ताने बेलाच्या झाडाखाली बसून भगवान शंकराचा अभिषेक केला, तर त्याला सर्व पापांपासून मुक्ती मिळते. तसेच शिवाच्या पूजेमध्ये बेलपत्रावर पांढऱ्या चंदनाने ‘ओम’ लिहून महादेवाला अर्पण केल्यास आणि प्रसाद समजून आपल्या धनस्थानावर ठेवल्यास त्याचे आर्थिक संकट दूर होतात. श्रावण महिन्यात जर कोणी बेलपत्र कच्च्या दुधात बुडवून शिवलिंगावर अर्पण केले, तर शिवाच्या कृपेने त्याला लवकरच संतानसुख प्राप्त होते, असाही समज आहे. अशाप्रकारे पाहिल्यास सर्व मनोकामना पूर्ण होण्यासोबतच बेलपत्रामुळे नशीब आणि आरोग्य लाभते.

(येथे दिलेली माहिती ही धार्मिक श्रद्धा आणि सार्वजनिक समजुतींवर आधारित आहे, त्यासाठी कोणताही शास्त्रीय पुरावा नाही. सर्वसामान्य जनतेचे हित लक्षात घेऊन ती येथे सादर केली आहे.)