ODI World Cup Qualifier : झिम्बाब्वे बाहेर पडल्यानंतर स्कॉटलंड आणि नेदरलँड्स यांच्यापैकी कोण खेळणार वर्ल्ड कप?


झिम्बाब्वे विश्वचषक स्पर्धेतून बाहेर पडला आहे. पात्र होण्यासाठी त्यांना 4 जुलै रोजी खेळल्या गेलेल्या सामन्यात स्कॉटलंडला पराभूत करावे लागणार होते, परंतु त्यांना तसे करता आले नाही. स्कॉटलंडविरुद्धचा सामना 31 धावांनी हरला आणि त्यामुळे भारतात येऊन विश्वचषक खेळण्याचे त्यांचे स्वप्नही भंगले. झिम्बाब्वे बाहेर पडल्यानंतर आता स्कॉटलंड आणि नेदरलँडमध्ये होणाऱ्या सामन्यानंतर वर्ल्ड कप कोण खेळणार हा मोठा प्रश्न आहे.

झिम्बाब्वे आणि स्कॉटलंडचे सध्या विश्वचषक पात्रता फेरीच्या सुपर सिक्स गुणतालिकेत 6-6 गुण आहेत आणि नेदरलँडचे 4 गुण आहेत. कमी धावगतीमुळे झिम्बाब्वे आधीच शर्यतीतून बाहेर आहे. अशा परिस्थितीत आता सामना स्कॉटलंड आणि नेदरलँड यांच्यात आहे.

क्वालिफायर खेळणाऱ्या अव्वल दोन संघांना विश्वचषक खेळण्यासाठी भारतात यावे लागेल. श्रीलंकेने या यादीत आपले नाव आधीच निश्चित केले आहे. मात्र अन्य संघाबाबत खेळ सुरूच आहे आणि, या सामन्याच्या निकालासाठी स्कॉटलंड आणि नेदरलँड्स यांच्यातील गुरुवारी म्हणजेच 6 जुलै रोजी होणारा सामना खूप महत्त्वाचा आहे.

6 जुलै रोजी होणाऱ्या सामन्यात नेदरलँड्सने स्कॉटलंडचा पराभव केला, तर त्यांचेही 6 गुण होतील. पण मग स्कॉटलंड आणि नेदरलँडमध्ये कोण पुढे जाणार? तर या प्रश्नाचे उत्तर असे असेल की नेदरलँड जिंकला, तर स्कॉटलंडविरुद्ध त्यांचा फरक किती असेल?

250 धावा केल्यानंतर नेदरलँड्सने 83 धावांच्या फरकाने त्यांचा पराभव केल्यास स्कॉटलंडचा धावगती झिम्बाब्वेच्या खाली जाईल आणि, मग या प्रकरणात नेदरलँड्सला भारतात येऊन विश्वचषक खेळण्यासाठी तिकीट मिळेल.

पण, स्कॉटलंडने नेदरलँडला हरवले तरच किंवा जरी तो नेदरलँड्सकडून हरला, पण त्या पराभवाचे अंतर 31 धावांपेक्षा जास्त नसेल, तर अशा स्थितीत त्याला विश्वचषकाचे तिकीट मिळेल.

म्हणजे नेदरलँड्सने 250 धावा केल्यानंतर स्कॉटलंडला 31 धावांनी हरवले तरी त्यांना विश्वचषकाचे तिकीट मिळू शकत नाही. यासाठी त्यांना स्कॉटलंडचा 32 धावांनी पराभव करावा लागेल. कारण त्याच बाबतीत स्कॉटलंडपेक्षा नेदरलँडचा रनरेट चांगला असेल.

आता स्कॉटलंडने प्रथम फलंदाजी करून 250 धावा केल्या, तर नेदरलँड्सला विश्वचषक खेळण्यासाठी 44.1 षटकांच्या आसपास किंवा त्यापूर्वी विजयाचे लक्ष्य गाठावे लागेल. याचा अर्थ, स्कॉटलंडने त्यांना दिलेले लक्ष्य जितक्या लवकर ते साध्य करतील तितके त्यांच्यासाठी ते अधिक फायदेशीर असेल.