Dengue : वाढू लागले डेंग्यू आणि मलेरियाचे रुग्ण, जीव घेऊ शकतात हे आजार


पावसाने हजेरी लावल्याने डेंग्यू आणि मलेरियाचे रुग्ण पुन्हा येऊ लागले आहेत. या आजारांची लागण झालेले रुग्ण उपचारासाठी रुग्णालयात पोहोचत आहेत. अशा परिस्थितीत डॉक्टरांनी लोकांना सावध राहण्यास सांगितले आहे. येत्या काही दिवसांत या आजारांची संख्या झपाट्याने वाढू शकते, असे डॉक्टरांनी सांगितले आहे. लोकांना आतापासून बचावाची तयारी सुरू करण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. या बाबतीत गाफील राहू नका.

पावसामुळे काही ठिकाणी पाणी साचल्याचे डॉक्टरांचे म्हणणे आहे. यामध्ये डेंग्यू आणि मलेरियाच्या डासांची उत्पत्ती होऊ शकते. जे लोकांना संक्रमित करतात. पुढील काही महिने पावसाळा कायम राहणार आहे. त्यामुळे डासांमुळे होणाऱ्या आजारांचे प्रमाणही वाढू लागेल. आत्तापासूनच प्रतिबंध सुरू केल्यास आगामी काळात डेंग्यू आणि मलेरियाचा धोका कमी होईल.

आरोग्य धोरण तज्ज्ञांनी सांगितले की, डासांची पैदास होण्याची वेळ आली आहे. डेंग्यू आणि मलेरियाचे रुग्ण वाढू लागले आहेत. डेंग्यूचा ताण नेहमीच बदलत असल्याने तो धोकादायक ठरू शकतो. या आजारामुळे शरीरातील प्लेटलेट्सची पातळी झपाट्याने कमी होऊ लागते. वेळेवर उपचार न मिळाल्यास रुग्णाचा मृत्यू होऊ शकतो. डेंग्यूमुळे शॉक सिंड्रोम देखील होतो. ही समस्याही जीवघेणी आहे.

अशा परिस्थितीत लोकांनी आतापासूनच बचाव करायला सुरुवात केली पाहिजे. संरक्षणासाठी, तुमच्या घरात किंवा आजूबाजूला पाणी साचू न देणे महत्त्वाचे आहे. कुलर, भांडी, ट्रे किंवा कशातही पाणी साचू देऊ नका. शरीर पूर्णपणे झाकून ठेवा. या गोष्टी मुलांनाही सांगा आणि त्यांच्या आरोग्याचीही काळजी घ्या.

तज्ज्ञ सांगतात की, ज्यावेळेस ताप असेल तर डेंग्यू, मलेरियाची तपासणी करून घ्या. कारण, यावेळी येणारा ताप डेंग्यू आणि मलेरियाचाही असू शकतो. ताप दोन दिवसांपेक्षा जास्त राहिल्यास तपासणी करून घेणे आवश्यक आहे. लहान मुले आणि वृद्धांनी याची विशेष काळजी घ्यावी.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही