Biggies Burger Success Story: 20 हजार रुपयांपासून सुरू झाला बर्गरचा व्यवसाय, जाणून घ्या या व्यक्तीने कशी बनवली 100 कोटींची कंपनी


भारतात फास्ट फूड संस्कृती सतत वाढत आहे. हे लक्षात घेऊन आयटी व्यावसायिक बिराजा राऊत यांनी या उद्योगात पाऊल ठेवण्याचा निर्णय घेतला. त्याने वयाच्या 21 वर्षांपर्यंत बर्गर कधीच खाल्ला नव्हता. पण पहिल्यांदा खाल्ल्यानंतर त्याच्या मनात तो व्यवसाय मोठा करण्याचा विचार आला.

आपल्या कल्पनेचे व्यवसायात रूपांतर करून, 2016 मध्ये, बिराजा राऊत यांनी ‘बिगीज बर्गर’ ही द्रुत सेवा रेस्टॉरंट चेन सुरू केली. ग्राहकांना लवकरात लवकर ग्रील्ड बर्गर उपलब्ध करून देणे हे त्यांचे ध्येय होते. आज ब्रँड स्टोरीमध्ये आपण बिराजा राऊतची यशोगाथा जाणून घेणार आहोत.

अलीकडेच प्रसारमाध्यमांशी बोलताना बिराजा राऊत यांनी दावा केला होता की, त्यांचा बर्गर हा एक खाद्यपदार्थ नाही. उलट ते स्वतःच एक पूर्ण जेवण आहे. बिगीज बर्गरचे बर्गर हे कार्बोहायड्रेट, प्रथिने आणि भाज्या यांचे मिश्रण असल्याचा दावा त्यांनी केला. हा बर्गर डायनिंग टेबलवर पूर्ण जेवणाची गरज पूर्ण करू शकतो. त्यांनी सांगितले की जेव्हा ते वयाच्या 21 व्या वर्षी इन्फोसिसमध्ये काम करण्यासाठी बंगळुरूला गेले, तेव्हा त्यांनी पहिल्यांदा याची चव चाखली. त्याला पहिल्यांदाच खूप आवडले. यानंतर त्यांनी बर्गरच्या विविध प्रकारांवर संशोधन करण्यास सुरुवात केली.

जेव्हा तो बर्गरवर संशोधन करत होता. मग त्याला असे आढळले की भारतात बर्गरचा स्थानिक ब्रँड नाही, जो जागतिक स्तरावर चव देऊ शकेल. चांगल्या बर्गरसाठी लोकांना केएफसी किंवा बर्गर किंगसारख्या अमेरिकन बर्गर चेनचा सहारा घ्यावा लागतो. येथूनच त्याच्या मनात बर्गर बनवण्याची कल्पना आली. सुरुवातीच्या काळात त्यांच्याकडे ना पैसा होता, ना त्यांना व्यवसायाचा अनुभव होता. त्यांनी भारतीय QRS बर्गर चेन केवळ 20,000 रुपयांमध्ये सुरू केली. राऊत यांनी यूट्यूब आणि ब्लॉगद्वारे बर्गरची मूलभूत माहिती जाणून घेतली आणि 25 चौरस फूट आकाराच्या छोट्या किओस्कपासून सुरुवात केली.

राऊत हे दिवसा ऑफिसमध्ये काम करायचे आणि आठवड्याच्या शेवटी ऑफिसजवळच्या किऑस्कवर बर्गर विकायचे. Biggie’s Burgers चा संघर्ष त्यांच्या एका ग्राहकाने फ्रँचायझी उघडल्यावर सुरू झाला. राऊत यांनी सांगितले की आज आम्ही फ्रँचायझी व्यवसायात आहोत. आम्ही आमच्या उत्पादनांच्या गुणवत्तेवर जास्तीत जास्त तयारी करतो. Biggies Entrepreneur मार्फत नवीन फ्रँचायझी उघडण्यापूर्वी आम्ही लोकांना प्रशिक्षण देतो.

बिराजा राऊत म्हणतात की, आगामी काळात बिगीज बर्गरचे टार्गेट टायर 2 आणि टियर 3 शहरांवर आहे. इथल्या लोकांनी अजूनही अस्सल बर्गरची चव चाखलेली नाही. या भारतीय चवीच्या बर्गरला आंतरराष्ट्रीय स्तरावर नेण्याचे त्यांचे ध्येय आहे. बर्गरसोबतच राऊत यांनी अलीकडे बिग कॅफे नावाचा कॅफे व्यवसायही सुरू केला आहे. राऊत यांचा विश्वास आहे की त्यांचा यूएसपी हा त्यांच्या उत्पादनाचा दर्जा आहे आणि ते कोणत्याही किंमतीत ते टिकवून ठेवतात. बिगीज बर्गरची वार्षिक कमाई 100 कोटी रुपयांवर पोहोचली आहे.