व्हाईट कॉलर जॉब मिळणे अवघड, विश्वास बसत नसेल तर हे आकडे बघा


आजच्या जगात व्हाईट कॉलर नोकरी मिळणे कठीण झाले आहे. नुकताच नोकरी जॉब स्पीक इंडेक्सने अहवाल प्रसिद्ध केला आहे. ज्यामध्ये देशातील अनेक क्षेत्रात नोकरी मिळणे किती कठीण झाले आहे, हे सांगितले आहे. अहवालातील आकडेवारी अतिशय धक्कादायक आहे. अहवालानुसार, आयटी, रिटेल, बीपीओ, एज्युकेशन, एफएमजीसी सारख्या क्षेत्रांमध्ये व्हाईट कॉलर हायरिंगमध्ये घट झाली आहे.

मागील महिन्याबद्दलच बोलायचे झाले, तर केवळ जून महिन्यात व्हाईट कॉलर नोकऱ्यांमध्ये 3 टक्के घट झाली आहे. आम्ही तुम्हाला अहवालाचे संपूर्ण सत्य सांगत आहोत.

जूनमध्ये नोकरभरतीत झाली 3 टक्क्यांनी घट
नोकरी जॉब स्पीक्स इंडेक्सच्या आकडेवारीनुसार, या वर्षी नोकरीच्या भरतीत सर्वात मोठी घट जून महिन्यात नोंदवली गेली आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत या महिन्यात 2795 नोकऱ्या कमी झाल्या आहेत. तर जून 2022 मध्ये हा आकडा 2,878 वर होता. व्हाईट कॉलर जॉबची सर्वाधिक चर्चा कर्मचाऱ्यांची आहे. यामध्ये पगारदार व्यावसायिकांचा समावेश आहे, जे कार्यालयात काम करतात आणि व्यवस्थापनाचा भाग आहेत. आयटी आणि मेट्रो शहरांमध्ये त्यांची संख्या सर्वाधिक आहे.

या क्षेत्रांमध्ये झाली इतकी घसरण
जॉब स्पीक्स इंडियाच्या अहवालानुसार, गेल्या वर्षीच्या तुलनेत आयटी क्षेत्रात 31 टक्के नोकऱ्यांमध्ये घट झाली आहे. त्याच वेळी, तेल आणि वायू क्षेत्रात 40 टक्के वाढ दिसून आली आहे. एकट्या या क्षेत्रात वर्षभरात 40 टक्के भरती झाल्या आहेत. फार्मा क्षेत्रात नोकऱ्यांमध्ये भरभराट झाली आहे. गेल्या वर्षीच्या तुलनेत त्यात 14 टक्के वाढ झाली आहे. हॉस्पिटॅलिटी आणि बँकिंग क्षेत्रातही नोकऱ्यांमध्ये वाढ दिसून आली आहे.

या शहरांमध्ये वाढत आहेत नोकऱ्या
गेल्या वर्षीच्या जूनच्या तुलनेत नोकरीच्या भरतीमध्ये अहमदाबाद 23 टक्क्यांनी वाढीसह अव्वल स्थानावर आहे. प्रमुख मेट्रो शहरांच्या तुलनेत अहमदाबादमध्ये सर्वाधिक नोकरभरती झाली आहे. त्यापाठोपाठ वडोदरा 14 टक्क्यांच्या वाढीसह दुसऱ्या क्रमांकावर आहे, तर जयपूर स्थिर आहे. मुंबई वगळता, मोठ्या आयटी शहरांमध्ये नोकऱ्या कमी होत आहेत.