Toll Tax : रस्ते मार्गे पिकनिकला जाण्याचे करत आहात नियोजन? अशा प्रकारे आधीच तपासा टोलचा खर्च, बजेट बनवणे होईल सोपे


जर तुम्ही रस्ते मार्गे पिकनिकला जाण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्ही आधीच बजेटचे नियोजन केले पाहिजे हे उघड आहे. पण तुम्हाला माहिती आहे का की पेट्रोल-डिझेल, खाण्यापिण्याच्या आणि हॉटेलच्या खर्चाव्यतिरिक्त असे काही खर्च आहेत, जे तुमचे बजेट बिघडवू शकतात. होय, खरे तर आम्ही राष्ट्रीय महामार्गावर प्रवासादरम्यान येणाऱ्या टोल प्लाझाबद्दल बोलत आहोत, तुम्ही कुठेही जाल, टोल प्लाझा शुल्क भरावे लागते. या प्रकरणात, तुमचा प्रवास जितका लांब असेल तितका टोल टॅक्स येईल. म्हणूनच आम्ही तुम्हाला सांगतो की सहलीचे नियोजन करताना तुम्ही टोलच्या खर्चाचा अंदाज कसा लावू शकता आणि एकूण खर्च कसा जाणून घेऊ शकता.

ऑनलाइन आणि रोख: टोल
वेगवेगळ्या मार्गांवर टोलची रक्कम वेगवेगळी असते. जरी केंद्र सरकारने काही वर्षांपूर्वी FASTag द्वारे डिजिटल पेमेंट लागू केले असले, तरी काही टोल प्लाझा असे आहेत, जिथे तुम्हाला रोखीने टोल टॅक्स भरावा लागतो. अशा परिस्थितीत तुमच्याकडे मार्गावर येणाऱ्या प्रत्येक टोलची संपूर्ण माहिती असणे गरजेचे आहे.

Google Maps ने एक फिचर सादर केले आहे, जे तुम्हाला एखाद्या विशिष्ट मार्गावर प्रवास करताना अंदाजे टोल खर्च दर्शवते. या तंत्रज्ञान क्षेत्रातील दिग्गज कंपनीने 2022 मध्ये टोल रस्ते आणि नियमित रस्ते यापैकी निवडण्यासाठी आणि Google Maps वर प्रथमच टोल किमती सादर केल्या.

फोनवर गुगल मॅपमध्ये कशी तपासायचा टोल टॅक्स
तुमच्या डिव्हाइसवरील Google मॅपमध्ये तुमचे वर्तमान स्थान प्रविष्ट करा. अॅप्लिकेशन तुम्हाला स्थानासह एक एक मार्ग दाखवेल. याशिवाय प्रवासादरम्यान येणाऱ्या टोल प्लाझाची माहिती ते तुम्हाला देईल. प्रवासादरम्यान भरावी लागणारी टोलची अंदाजे रक्कमही तुम्हाला सांगेल.

NHAI वेबसाइटवरून असे तपासा
तुम्हाला हवे असल्यास, तुम्ही NHAI च्या वेबसाइटवरून टोलची माहिती तपासू शकता. टोल इन्फॉर्मेशन सिस्टमसाठी तुम्ही त्यांच्या अधिकृत वेबसाइटला (https://tis.nhai.gov.in/) भेट देऊ शकता. टोल प्लाझाच्या पर्यायावर क्लिक करा आणि नकाशावर पर्याय निवडा. मार्गावरील मार्ग आणि टोल प्लाझाची माहिती मिळविण्यासाठी येथे तुम्ही तुमचे वर्तमान आणि गंतव्य स्थान टाइप करू शकता. प्रत्येक टोल प्लाझावर क्लिक करून, तुम्ही कोणत्या वाहनावर किती टोल भरावा लागेल ते पाहू शकता.