राष्ट्रवादीत बंडखोरी : पडद्यामागची कहाणी, शरद पवारांना 6 महिन्यांपूर्वीच मिळाली होती प्लानची माहिती


अजित पवारांसह राष्ट्रवादीच्या काही आमदारांनी भाजपशी हातमिळवणी करण्याचा निर्णय घेतल्याने अनेकांना आश्चर्य वाटले असेल, पण पडद्यामागे अनेक महिन्यांपासून रणनीती आखली जात होती. अजित पवार छावणीचा पक्ष फोडण्याचा हा तिसरा प्रयत्न आहे. या वर्षी एप्रिल महिन्यातच राष्ट्रवादीच्या काही नेत्यांनी भाजपसोबत जाण्याची सूचना केली होती, मात्र शरद पवार यांनी यावर प्रतिक्रिया दिली नाही. यानंतर भाजपसोबत जाऊ इच्छिणाऱ्या राष्ट्रवादीच्या आमदारांनी कसरत सुरू ठेवली. अखेर 2 जुलै रोजी राष्ट्रवादीत फूट पडली आणि 29 आमदारांचा पाठिंबा अजित पवार यांच्या पाठीशी असल्याचा दावा केला जात आहे.

एप्रिलचा शेवटचा आठवडा : काही नेत्यांची भाजपसोबत जाण्याची सूचना
राष्ट्रवादीचे काही नेते प्रफुल्ल पटेल, छगन भुजबळ, हसन मुश्रीफ, दिलीप वळसे पाटील, सुनील तटकरे, धनंजय मुंडे यांनी शरद पवार यांची भेट घेतली आणि पक्षाने भाजपशी हातमिळवणी करावी, असे आपल्याला वाटते, असे त्यांनी शरद पवारांना याबाबत सांगितले आणि त्यावर विचार करण्यास सांगितले. पण त्यांनी काहीच उत्तर दिले नाही.

2 मे : शरद पवारांचा पक्षाध्यक्षपदाचा राजीनामा
राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये बंडखोरीची ठिणगी शरद पवारांना दिसली होती, त्यामुळे त्यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या अध्यक्षपदावरून पायउतार व्हायचे असल्याचे त्यांच्या आत्मचरित्राच्या प्रकाशनाच्या वेळी जाहीर केले. अजित पवार वगळता इतर सर्वजण त्यांच्या निर्णयाला विरोध करताना दिसले. मात्र, हजारो कार्यकर्त्यांनी शरद पवार यांच्या राजीनाम्याला विरोध केला आणि त्यांना पक्षाध्यक्षपदी कायम राहण्याची विनंती केली.

2 ते 4 मे : महाराष्ट्रभर कार्यकर्त्यांचे आंदोलन
शरद पवार यांच्या राजीनाम्याचे वृत्त येताच राष्ट्रवादीचे कार्यकर्ते रस्त्यावर उतरले आणि निदर्शने सुरू केली. काही कार्यकर्त्यांनी जीव देण्याची धमकीही दिली. महाराष्ट्रात दोन दिवस राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांची निदर्शने सुरू होती.

5 मे : शरद पवार अध्यक्षपदी राहतील, हे पक्षात निश्चित झाले
राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांच्या विनंतीनंतर शरद पवार यांनी अध्यक्षपदावर कायम राहण्याचा निर्णय घेतला.

10 जून: सुप्रिया सुळे, प्रफुल्ल पटेल कार्याध्यक्ष झाले
शरद पवार यांनी राष्ट्रवादीच्या अध्यक्षपदावर कायम राहणार असल्याचे निश्चितच जाहीर केले होते, पण आतून तेही रणनीती आखत होते. आता पक्षाचा उत्तराधिकारी ठरविण्याची वेळ आली आहे, हे त्यांना समजले. अशा परिस्थितीत शरद पवारांनी कन्या सुप्रिया सुळे आणि प्रफुल्ल पटेल यांना कार्याध्यक्ष केले.

21 जून : अजित पवार म्हणाले – पक्षात मोठी जबाबदारी हवी आहे
राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाच्या एका जाहीर कार्यक्रमात अजित पवार यांनी स्टेजवर जाहीर केले की, मला विरोधी पक्षनेतेपदी राहायचे नाही. त्यांना पक्षात मोठी जबाबदारी हवी आहे. शरद पवार हे सर्वात मोठे नेते असूनही राष्ट्रवादी काँग्रेसला राज्यात स्वबळावर सरकार का स्थापन करता आले नाही, असा सवाल त्यांनी भाषणात केला. अजित पवारांच्या घोषणेवर शरद पवार यांनी कोणतीही प्रतिक्रिया दिली नाही.

27 जून : शरद पवार आणि सुप्रिया सुळेंवर भोपाळमध्ये पंतप्रधानांनी साधला निशाणा
मध्य प्रदेशातील भोपाळमध्ये झालेल्या सभेत पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी शरद पवार आणि सुप्रिया सुळे यांच्यावर निशाणा साधला. मात्र त्यांनी अजित पवारांचे नाव घेतले नाही. त्यातूनही राजकीय तज्ज्ञांनी अनेक अर्थ काढले होते.

28 जून : शिंदेंची दिल्लीत बैठक, अजित पवार ही होते उपस्थित
दिल्लीत झालेल्या बैठकीत एकनाथ शिंदे यांच्यासोबत अजित पवारही दिसले. त्याचा एक फोटोही सोशल मीडियावर व्हायरल झाला आहे. यानंतर आता अजित पवार काका शरद पवारांची बाजू सोडणार हे निश्चित झाले होते. मात्र, या भेटीवर अजित पवार उघडपणे काहीही बोलले नाहीत.

29 जून : फडणवीस म्हणाले – महाराष्ट्रात लवकरच मंत्रिमंडळ विस्तार होणार आहे
महाराष्ट्राच्या मंत्रिमंडळात सर्व काही ठीक चालले होते. दरम्यान, महाराष्ट्रात लवकरच मंत्रिमंडळ विस्तार होणार असल्याच्या उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांच्या वक्तव्याने आश्चर्य व्यक्त केले जात होते. आता फडणवीस कोणाला मंत्रिमंडळात सामावून घेण्याची तयारी करत होते, हे समोर आले आहे.

2 जुलै : अजित पवारांसह राष्ट्रवादीच्या 9 आमदारांनी घेतली शपथ
अखेर 2 जुलै रोजी अजित पवारांसह राष्ट्रवादीच्या 9 आमदारांनी मंत्रीपदाची शपथ घेतली. संपूर्ण राष्ट्रवादी काँग्रेससोबत असल्याचा दावा अजित पवार यांनी यावेळी केला.

पक्ष फोडण्याचा अजित पवार छावणीचा हा तिसरा प्रयत्न असून यावेळीही दावा प्रबळ आहे. आश्चर्य म्हणजे अजित पवार यांच्यासह प्रफुल्ल पटेल आणि छगन भुजबळ यांनी शरद पवारांना अंधारात ठेवले. कदाचित त्यामुळेच शरद पवार आज साताऱ्याला रवाना झाले असून त्यांनी पक्षश्रेष्ठींशी चर्चा केली नाही.