Maharashtra Political Crisis : शपथविधीपासून तक्रारीपर्यंत, जाणून घ्या कालपासून आजपर्यंत महाराष्ट्रात काय घडले


महाराष्ट्रात सध्या राजकीय उलथापालथ सुरू आहे. पुतण्या अजित पवारांच्या खेळाने काका शरद पवारांसोबत गेम केला. रविवारी दुपारी त्यांची अचानक राजभवनात एंट्री झाल्याची बातमी आली आणि क्षणार्धात संपूर्ण कथानकच बदलून गेले. अजित पवारांनी राष्ट्रवादीविरोधात बंडखोरी करून एनडीएमध्ये प्रवेश केला आणि शिंदे सरकारमध्ये सामील झाले. ते एकटेच गेले नाही, तर आणखी 9 आमदारांना घेऊन शिंदे सरकारमध्ये सामिल झाले. अशा स्थितीत राष्ट्रवादी काँग्रेसमध्ये आता दोन गट पडले आहेत. पहिला शरद पवार गट आणि दुसरा अजित पवार गट.

आता राष्ट्रवादीच्या नावावर दोन गटात लढत आहे. 40 आमदारांच्या पाठिंब्याचा दावा करणाऱ्या अजित पवारांनी राष्ट्रवादीवर दावा ठोकला आहे. तर शरद पवार गटाने सर्व आमदारांना रोखण्यासाठी अपात्रतेची याचिका दाखल केली आहे. या संपूर्ण राजकीय नाट्यात कालपासून आजपर्यंत महाराष्ट्राचे राजकारण कसे बदलले आहे ते जाणून घेऊया.

  1. अजित पवार राजभवनात पोहोचल्याची बातमी दुपारी दोनच्या सुमारास समजली. त्यांच्यासोबत राष्ट्रवादीचे काही आमदार, मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीसही राजभवनात पोहोचले. येथे शपथविधी सोहळ्याची जवळपास सर्व तयारी पूर्ण झाली होती. काही वेळातच अजित पवार यांनी मंत्रीपदाची शपथ घेतली आणि ते उपमुख्यमंत्री झाले. त्यांच्यासोबत आणखी 8 आमदारांनीही शपथ घेऊन शिंदे सरकारमध्ये प्रवेश केला.
  2. यानंतर अजित पवार यांनी राष्ट्रवादी काँग्रेसवर दावा करत आपल्याला 40 आमदार, तीन खासदार आणि 6 अपक्ष आमदारांचा पाठिंबा असल्याचे सांगितले. अशा परिस्थितीत ते राष्ट्रवादीच्या चिन्हावर निवडणूक लढवणार आहेत. ते म्हणाले, राष्ट्रवादीत आता नव्या लोकांना संधी मिळणार आहे. पक्ष आणि निवडणूक चिन्ह त्यांचे आहे. अजित पवार यांच्या दाव्यावर विश्वास ठेवला, तर महाराष्ट्रात राष्ट्रवादीचे 53 आमदार आहेत, त्यापैकी राष्ट्रवादीचे अध्यक्ष शरद पवार यांच्या गटात केवळ 13 आमदार उरले आहेत.
  3. महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे म्हणाले की, राज्यात आता ट्रिपल इंजिनचे सरकार आहे. महाराष्ट्रात 1 मुख्यमंत्री आणि दोन उपमुख्यमंत्री आहेत. अशा स्थितीत हे सरकार आता ट्रिपल इंजिन बनले आहे. हे सर्व महाराष्ट्राच्या विकासासाठी केले जात असल्याचा दावा त्यांनी केला.
  4. अजित पवारांच्या बंडखोरीनंतर शरद पवारांचे वक्तव्यही चव्हाट्यावर आले. काही आमदारांनी फोन करून आपण अजित पवारांसोबत जात नसल्याचे सांगितले, असा दावा त्यांनी केला. शरद पवार म्हणाले, अशी बंडखोरी यापूर्वी पाहिली आहे. काही दिवसांतच सत्य बाहेर येईल. संपूर्ण राष्ट्रवादी अजित पवारांच्या पाठीशी नाही. यासोबतच त्यांनी पाच आमदारांसह पक्ष स्थापन केल्याचेही सांगितले होते. पुन्हा एकदा ते असेच करतील आणि मग पक्षाला उभे करतील.
  5. शरद पवारांच्या विरोधात बंड करणाऱ्या अजित पवारांसह अन्य नेत्यांनाही विरोधाला सामोरे जावे लागले. मुंबईत शरद पवार यांच्या समर्थकांनी त्यांच्या पोस्टरला काळे फासून निषेध केला आणि शरद पवार यांच्या घराबाहेर जमले.
  6. दुसरीकडे, राष्ट्रवादीचे महाराष्ट्र प्रदेशाध्यक्ष जयंत पाटील यांनी अजित पवार यांना केवळ शपथ घेतलेल्या आमदारांचा पाठिंबा असल्याचा दावा केला. बाकीचे आमदार शरद पवार यांच्यासोबत आहेत. यासोबतच अजित पवार यांच्यासोबत शपथ घेतलेल्या आमदारांचे फोटो राष्ट्रवादीच्या कार्यालयातून हटवण्यात आल्याचेही त्यांनी सांगितले.
  7. मध्यरात्री राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या कार्याध्यक्षा सुप्रिया सुळे यांनी पत्रकार परिषद घेऊन हा संपूर्ण प्रकार दुर्दैवी असल्याचे म्हटले आहे. अजित पवारांबाबत त्या म्हणाल्या की, अजित पवारांबद्दल मनात नेहमीच आदर आहे. पक्ष आणि कुटुंब हे वेगळे विषय आहेत. त्या म्हणाल्या, गेलेल्या आमदारांशी बोलले जाईल. मी त्याच्या संपर्कात आहे. यासोबतच त्यांनी राष्ट्रवादीच्या कार्यकर्त्यांचीही भेट घेतली.
  8. त्याचवेळी अजित पवारांसह 9 आमदारांवर मोठी कारवाई करत राष्ट्रवादी काँग्रेसने अपात्रतेची याचिका दाखल केली आहे. ही अपात्रता याचिका विधानसभा अध्यक्ष राहुल नार्वेकर यांच्याकडे पाठवण्यात आल्याचे जयंत पाटील यांनी सांगितले. यासोबतच निवडणूक आयोगालाही ई-मेल करण्यात आला आहे.
  9. अजित पवार यांचा दावा फेटाळून लावत राष्ट्रवादीने सांगितले की, सुप्रिया सुळे आणि जयंत पाटील त्यांच्या 53 आमदारांच्या सतत संपर्कात असून लवकरच परिस्थिती स्पष्ट होईल.
  10. दुसरीकडे अजित पवारांच्या बंडखोरीनंतर राष्ट्रवादीने जितेंद्र आव्हाड यांची पक्षाच्या मुख्य प्रतोदपदी नियुक्ती केली आहे. जितेंद्र आव्हाड हे नियुक्ती पत्र देण्यासाठी महाराष्ट्र विधानसभा अध्यक्षांच्या कार्यालयात रात्री उशीरा पोहोचले.