Maharashtra Political Crisis : 40 की 9? कोणाच्या दाव्यात किती ताकद, राष्ट्रवादीवरील ताब्याच्या लढतीत कोणाचे पारडे जड?


महाराष्ट्राच्या राजकारणात अजित पवारांच्या बंडखोरीनंतर परिस्थिती पूर्णपणे बदलली आहे. या सर्व घटना इतक्या झपाट्याने घडल्या की कोणाला काहीच कळले नाही. अजित पवारांच्या बंडखोर वृत्तीने राष्ट्रवादी काँग्रेसच हैराण झाली नाही, तर इतर विरोधी पक्षही काही बोलण्याच्या मनस्थितीत नाहीत. मात्र येथील राजकारणात अजून बरेच काही घडायचे आहे, असे मानले जाते.

अजित पवारांच्या बंडखोर वृत्तीनंतर राष्ट्रवादीनेही पलटवार करत त्यांच्याविरोधात अपात्रतेची याचिका दाखल केली. एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील सरकारमध्ये उपमुख्यमंत्री होणारे अजित पवार तसेच मंत्रिपदाची शपथ घेतलेल्या राष्ट्रवादीच्या आठ आमदारांना पक्षाने अपात्र ठरवण्याची मागणी केली आहे, असे पक्षाचे महाराष्ट्र प्रदेशाध्यक्ष जयंत पाटील यांनी काल सांगितले.

पक्षाच्या वतीने कारवाई करत जयंत पाटील म्हणाले की, या 9 आमदारांविरोधातील अपात्रतेची याचिका विधानसभा अध्यक्ष राहुल नार्वेकर यांच्याकडे पाठवण्यात आली आहे.

अजित पवार यांनी बोलावली बैठक
काका आणि पक्षाविरोधात पुन्हा एकदा बंडखोरी करणाऱ्या अजित पवारांना किती आमदारांचा पाठिंबा आहे, हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. आज ते स्पष्ट होण्याची शक्यता असली तरी अजित पवार यांनी आज सकाळी 11 वाजता बैठक बोलावली असून, पक्षाचे किती आमदार हजेरी लावतात हे पाहावे लागेल. अपात्रतेची याचिका दाखल झाल्यानंतर आमदारांवर मोठा दबाव असल्याचे मानले जात आहे.

मात्र, अजित पवार यांना 36 आमदारांचा पाठिंबा नसल्याचा दावा राष्ट्रवादीकडून सातत्याने केला जात आहे. पक्षाचे राष्ट्रीय प्रवक्ते क्लाईड क्रॅस्टो यांनी दावा केला की, राष्ट्रवादीच्या कार्यकारी प्रमुख सुप्रिया सुळे आणि पक्षाचे प्रदेशाध्यक्ष जयंत पाटील हे त्यांच्या सर्व 53 आमदारांशी सतत संपर्कात आहेत आणि येत्या काही तासांत परिस्थिती स्पष्ट होऊ शकते.

विधानसभेत राष्ट्रवादीचे किती आमदार?
288 सदस्यांच्या महाराष्ट्र विधानसभेत राष्ट्रवादी काँग्रेस पक्षाचे एकूण 53 आमदार आहेत. आता पक्षांतरविरोधी कायदा टाळण्यासाठी अजित पवार आणि त्यांच्या गटाला किमान 36 आमदारांचा पाठिंबा लागेल.

क्लाईड क्रॅस्टो यांनी बंडखोर गटाचे दावे फेटाळले आणि सांगितले की दावा केला जात आहे तसे नाही. अजित पवारांना 36 आमदारांचा पाठिंबा नाही.

तर रविवारी संध्याकाळी अजित पवार गटाच्या वतीने राजभवनाला पत्र सुपूर्द करण्यात आल्याचे सूत्रांचे म्हणणे आहे की, त्यांच्या गटाकडे 9 पैकी 6 विधानपरिषद सदस्य (MLC) शिवाय 40 हून अधिक राष्ट्रवादीचे आमदार आहेत.

अजित पवारांसोबत 36 की 46 आमदार
एवढेच नाही तर राष्ट्रवादीच्या एकूण 53 पैकी 36 आमदारांचा त्यांच्या गटाला पाठिंबा असून, ही संख्या आणखी वाढेल, असा दावाही अजित पवार यांच्या निकटवर्तीयांकडून केला जात आहे. येत्या काही दिवसांत तो 46 वर पोहोचू शकतो.

अजित पवार काल दुपारी अचानक राजभवनात आपल्या समर्थक आमदारांसह पोहोचले आणि शिंदे सरकारमध्ये सहभागी झाले. शिंदे सरकारमध्ये ते उपमुख्यमंत्री झाले आहेत. अजित यांच्यासोबत असलेल्या अन्य 8 आमदारांनाही मंत्रिपदाची शपथ देण्यात आली.