IRCTC : आता रेल्वे स्टेशनवर काढावी लागणार नाही रात्र, स्वस्तात मिळेल हॉटेलसारखी रूम


जर तुम्ही ट्रेनने प्रवास करत असाल आणि तुम्हाला रात्री रेल्वे स्टेशनवरच थांबावे लागणार असेल, तर आता तुम्हाला स्टेशनवर रात्र काढावी लागणार नाही. कारण अनेकदा प्रवाशांना रेल्वेकडून दिल्या जाणाऱ्या काही उत्तम सुविधांची माहिती नसते. भारतीय रेल्वे प्रवाशांना स्थानकातच राहण्यासाठी खोल्या उपलब्ध करून देते, जेणेकरून हॉटेल किंवा इतर निवासस्थान शोधण्याची गरज भासणार नाही. सर्वात चांगली गोष्ट म्हणजे तुम्हाला या खोल्या अगदी वाजवी दरात मिळतील.

जर तुम्हाला ट्रेनने प्रवास करताना उशीर झाला, तर तुम्हाला यापुढे हॉटेलमध्ये राहण्यासाठी जादा पैसे मोजावे लागणार नाहीत. कारण IRCTC च्या माध्यमातून तुम्ही फक्त 50 रुपयांमध्ये रेल्वे स्टेशनवर हॉटेलसारखी रूम बुक करू शकता. या खोल्या वातानुकूलित आणि आरामदायी आहेत. यासोबतच त्यांना आवश्यक त्या सर्व सुविधा देण्यात आल्या आहेत. तुमच्या रुमची प्राधान्ये आणि मुक्कामाच्या लांबीनुसार रूमच्या किमती बदलू शकतात.

किती आहे भाडे ?

  • IRCTC वेबसाइटनुसार, नवी दिल्ली रेल्वे स्टेशनवर रिटायरिंग रूम बुकिंगच्या किमती 12 तासांच्या नॉन-एसी रूमसाठी 150 रुपयांपासून सुरू होतात आणि 24 तासांच्या एसी रूम बुकिंगसाठी 450 रुपयांपर्यंत जातात.
  • मुंबईतील सीएसटी एसी वसतिगृहे 12 तासांसाठी 150 रुपये आणि 24 तासांसाठी 250 रुपयांपासून सुरू होतात. 12 तासांसाठी डिलक्स रूम रु. 800. 24 तासांसाठी 1600 रुपयांपासून सुरू होते.
  • लखनौमधील नॉन-एसी वसतिगृहे 12 तासांसाठी 50 रुपयांपासून सुरू होतात आणि 24 तासांसाठी 75 रुपयांपर्यंत जातात. एसी डबल बेडरूमचे दर 12 तासांसाठी INR 350 आणि 24 तासांसाठी INR 550 पासून सुरू होतात.

कसे करावे ऑनलाइन बुकिंग

  • सर्व प्रथम तुमच्या IRCTC खात्यात लॉग इन करा.
  • त्यानंतर “माय बुकिंग” पर्यायावर जा.
  • यानंतर, तुम्हाला तुमच्या तिकीट बुकिंगच्या खाली “रिटायरिंग रूम” पर्याय दिसेल.
  • रूम बुकिंग प्रक्रियेसह पुढे जाण्यासाठी यावर क्लिक करा.
  • त्यानंतर तुम्हाला तुमचा पीएनआर नंबर टाकण्याची गरज नाही.
  • त्याऐवजी काही वैयक्तिक आणि प्रवासाशी संबंधित माहिती द्यावी लागेल.
  • पेमेंट केल्यानंतर तुमची खोली यशस्वीरित्या बुक केली जाईल.

या सुविधांशिवाय प्रवाशांच्या समस्या कमी करण्यासाठी भारतीय रेल्वे सध्या अनेक विशेष गाड्या चालवत आहे. या विशेष गाड्या दिल्ली-बिहारसह विविध मार्गांवर उपलब्ध आहेत, ज्यामुळे प्रवाशांना कन्फर्म तिकिटे सुरक्षित करता येतील याची खात्री होते, याशिवाय, वाढती मागणी पूर्ण करण्यासाठी 18 विशेष गाड्यांचा कालावधी वाढवण्यात आला आहे. पुढच्या वेळी तुम्ही रेल्वे प्रवासाची योजना आखत असाल आणि तुम्हाला निवासाची गरज असेल, तेव्हा स्टेशनवर भारतीय रेल्वेने प्रदान केलेले त्रास-मुक्त पर्याय लक्षात ठेवा.