Healthy Diet : मुलांना होणार नाही डिहायड्रेशन, जेवणात करा या गोष्टींचा समावेश


उन्हाळा आणि पावसाळ्यात मुलांच्या आरोग्यावर अधिक परिणाम होतो. बदलत्या हवामानात मुले वारंवार आजारी पडत असल्याने डिहायड्रेशनची समस्याही दिसून येत आहे. त्याचबरोबर खेळात अनेक वेळा मुले पिण्याच्या पाण्याचीही काळजी घेत नाहीत. अशा परिस्थितीत मुलांचे आरोग्य चांगले ठेवण्यासाठी आणि त्यांना डिहायड्रेशनपासून वाचवण्यासाठी त्यांच्या खाण्यापिण्याकडे विशेष लक्ष देणे आवश्यक आहे. मुबलक प्रमाणात पाणी पिण्यासोबतच काही पदार्थांचा आहारात समावेश करून मुलांना डिहायड्रेशनपासून वाचवता येते.

मुलांच्या आहारात करा ताक किंवा लस्सीचा समावेश
उन्हाळ्यात लहान मुले आणि प्रौढांनाही ताक आणि लस्सी प्यायला आवडते. मुलांच्या आहारात ताक समाविष्ट करू शकता. यामुळे मुले डिहायड्रेशनपासून तर वाचतीलच शिवाय त्यांना पोषक तत्त्वेही मिळतील. मात्र दही किंवा ताक हे घरगुतीच असावे.

तुम्हाला डिहायड्रेशनपासून वाचवेल नारळ पाणी
नारळाच्या पाण्याची चव अशी आहे की मुलेही ते पिण्यास नकार देत नाहीत. नारळ पाणी अनेक पौष्टिक मूल्यांनी परिपूर्ण आहे. हे प्यायल्याने मुलांचे शरीर हायड्रेटेड राहते आणि एनर्जीही मिळते.

मुलाला खायला द्या ही फळे
मुलाला डिहायड्रेशनपासून वाचवायचे असेल, तर त्याला सफरचंद, संत्री, किवी, काकडी, डाळिंब ही फळे खायला द्या. ही फळे केवळ शरीराला हायड्रेट ठेवत नाहीत, तर रोगप्रतिकारक शक्ती देखील वाढवतात, ज्यामुळे मुले आजारी पडण्याची शक्यता कमी असते.

रोगप्रतिकारक शक्ती वाढवण्यासोबतच लिंबू पाणी तुम्हाला ठेवते हायड्रेट
मुलांना अनेकदा साधे पाणी पुन्हा पुन्हा प्यावेसे वाटत नाही. अशा परिस्थितीत तुम्ही त्यांना कमी साखरेचे बनवलेले लिंबूपाणी देऊ शकता. लिंबूमध्ये व्हिटॅमिन सी असते, ज्यामुळे तुमच्या मुलांची रोगप्रतिकारक शक्ती देखील वाढते आणि शरीरातील पाण्याची कमतरता देखील पूर्ण होते.

भाज्या नाही तर भाजीचा रस
अनेकदा मुले भाज्या खाण्यास नाखूष असतात, अशा परिस्थितीत तुम्ही त्यांना भाज्यांचा रस बनवून देऊ शकता. रसात पुदिना आणि इतर औषधी वनस्पती घालून चव वाढवा. मुले आनंदाने रस पितील. याशिवाय भाज्या कोशिंबीर स्वरूपातही देता येतात.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही