Rule Change : स्वयंपाकाच्या गॅसपासून ते क्रेडिट कार्डपर्यंत, उद्यापासून बदलतील हे 5 महत्त्वाचे नियम, जाणून घ्या संपूर्ण माहिती


उद्यापासून जुलै महिना सुरू होणार असून 1 जुलैपासून स्वयंपाकाच्या गॅसपासून ते आयकरापर्यंत मोठे बदल पाहायला मिळतील. कारण प्रत्येक महिन्याच्या सुरुवातीला अनेक नियम बदलले जातात. असे अनेक नवे नियम 1 जुलैपासून लागू होणार आहेत. ज्याचा थेट परिणाम तुमच्या खिशावर होईल. 1 जुलैपासून होणाऱ्या या बदलांबद्दल जाणून घेणे तुमच्यासाठी खूप महत्त्वाचे आहे. यामध्ये LPG सिलिंडरच्या किंमतीपासून ते क्रेडिट कार्डवर TCS लादण्यापर्यंत सर्व गोष्टींचा समावेश आहे. जुलै महिना सुरू होण्याआधी या बदलांबद्दल नक्की जाणून घ्या, जेणेकरून तुम्हाला कोणत्याही प्रकारचा त्रास होणार नाही.

पेट्रोल-डिझेल आणि गॅसच्या दरात बदल
सरकारी तेल कंपन्या दर महिन्याच्या पहिल्या दिवशी पेट्रोल-डिझेलच्या किमतीपासून ते गॅस सिलिंडरपर्यंतचे नवीन दर जारी करतात. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमतीत सातत्याने चढ-उतार होत आहेत. आंतरराष्ट्रीय बाजारात कच्च्या तेलाच्या किमती स्थिर राहिल्या, तर तेल कंपन्या पेट्रोल आणि डिझेलच्या किमती कमी करण्याचा विचार करू शकतात (पेट्रोल-डिझेल प्राइस कट). अशा स्थितीत पुढील महिन्यात पेट्रोल आणि डिझेलच्या दरात कपात होण्याची शक्यता आहे. याशिवाय 1 जुलै रोजी एलपीजी गॅसच्या किमतीत बदल होऊ शकतो. पुढील महिन्यात एलपीजीचे दरही स्वस्त होण्याची शक्यता आहे.

जुलैमध्ये असतील एकूण 15 दिवस बँकांना सुट्ट्या
रिझर्व्ह बँक ऑफ इंडियाने (RBI) जुलै 2023 मधील बँक सुट्ट्यांची यादी जाहीर केली आहे. त्यानुसार जुलै 2023 मध्ये बँका एकूण 15 दिवस बंद राहणार आहेत. पुढील महिन्यात, विविध राज्यांमध्ये साप्ताहिक सुट्ट्या आणि सणांमुळे, 15 दिवस बँक सुट्ट्या असतील. बँकेशी संबंधित काही महत्त्वाचे काम असेल, तर ते लवकरात लवकर निकाली काढा. कारण बँकेला सुट्ट्या लागल्या तर हे महत्त्वाचे काम तुम्हाला करता येणार नाही. परंतु या सुट्यांमध्ये तुम्हाला ऑनलाइन व्यवहारांमध्ये कोणतीही अडचण येणार नाही.

क्रेडिट कार्ड व्यवहारांवर आकारला जाईल 20% TCS
1 जुलैपासून लागू होणाऱ्या टॅक्स कलेक्टेड अॅट सोर्स (TCS) च्या नियमांमध्ये बदल केले जात आहेत. आता तुम्ही क्रेडिट कार्डने परदेशात व्यवहार केल्यास तुम्हाला 20 टक्के टीसीएस भरावा लागेल. सरकारने मे महिन्यात टीसीएसचे नियम बदलले होते. नवीन नियमानुसार, आंतरराष्ट्रीय डेबिट किंवा क्रेडिट कार्डवर आर्थिक वर्षात 7 लाख रुपयांपर्यंतच्या छोट्या पेमेंटला 20% TCS नियमातून सूट दिली जाईल. तथापि, आयकर रिटर्न भरताना तुम्ही त्यावर दावा करू शकता.

ITR दाखल करण्याची अंतिम तारीख आहे 31 जुलै
आर्थिक वर्ष 2022-23 साठी आयकर रिटर्न भरण्याची अंतिम तारीख 31 जुलै आहे. करदात्यांना दरवर्षी आयटीआर भरावा लागतो. अशा परिस्थितीत, जर तुम्ही अद्याप ITR भरला नसेल, तर ते वेळेत दाखल करा. जर 31 जुलैच्या आत ITR भरला नाही तर अशा परिस्थितीत तुम्हाला 5000 रुपये दंड भरावा लागू शकतो.

फुटवेअर कंपन्यांसाठी आवश्यक QCO
1 जुलै 2023 पासून देशात निकृष्ट दर्जाच्या पादत्राणांच्या निर्मिती आणि विक्रीवर बंदी घालण्यात येणार आहे. गुणवत्ता नियंत्रण आदेश (QCO) लागू करण्याचे आदेश सरकारने फुटवेअर युनिट्सना दिले आहेत. ज्या अंतर्गत पादत्राणे कंपन्यांसाठी QCO अनिवार्य करण्यात आले आहे. जागतिक व्यापार संघटनेच्या (WTO) नियमांचे पालन करून सरकारने पादत्राणे कंपन्यांसाठी काही मानके लागू केली आहेत. आता फुटवेअर कंपन्यांना या नियमांनुसार शूज आणि चप्पल बनवाव्या लागणार आहेत. सध्या 27 फुटवेअर उत्पादने QCO च्या कार्यक्षेत्रात समाविष्ट आहेत, परंतु पुढील वर्षी उर्वरित 27 उत्पादने देखील या कार्यक्षेत्रात आणली जाऊ शकतात.