IND vs WI : शुभमन गिलला सोडावी लागणार आपली जागा, टीम इंडियात दिसणार मोठा बदल?


भारतीय क्रिकेट संघ तीन आठवड्यांपूर्वी वर्ल्ड टेस्ट चॅम्पियनशिपच्या अंतिम फेरीत हरला होता. आता पुढील दोन आठवड्यांत त्याच्या मोहिमेला नव्या कसोटी चॅम्पियनशिपला सुरुवात होईल. या नवीन चॅम्पियनशिप सायकलमुळे टीम इंडियामध्ये बदलाचा टप्पा येईल. वेस्ट इंडिज दौऱ्यावरील कसोटी मालिका ही बदलाची सुरुवात आहे आणि याचा परिणाम भारताचे भविष्य म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या खेळाडूवर होऊ शकतो, तो म्हणजे शुभमन गिल.

टीम इंडिया 12 जुलैपासून वेस्ट इंडिजविरुद्ध दोन सामन्यांची कसोटी मालिका खेळणार आहे. या दौऱ्यासाठी संघाची निवड करण्यात आली असून अनुभवी फलंदाज चेतेश्वर पुजाराला वगळण्यात आले आहे. त्याच्या जागी 21 वर्षीय युवा फलंदाज यशस्वी जैस्वालला संधी मिळाली आहे. या यशस्वी जैस्वालमुळेच शुभमन गिलच्या टीम इंडियातील स्थानावर परिणाम होऊ शकतो.

शुभमन गिल जेव्हापासून टीम इंडियात आला आहे, तेव्हापासून तो प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये संघासाठी सलामी देत ​​आहे. एकदिवसीय आणि टी-20 मध्ये त्याची कामगिरी दमदार राहिली असली, तरी कसोटीत तो फारसा छाप पाडू शकला नाही. विशेषत: परदेशी भूमीवर तो पूर्णपणे अपेक्षेप्रमाणे खेळला नाही. गिलने आतापर्यंत 16 कसोटी सामने खेळले आहेत, ज्यात त्याने केवळ 32 च्या सरासरीने 921 धावा केल्या आहेत. एक डाव (तिसऱ्या क्रमांकावर 47 धावा) वगळता सर्व डाव सलामीचेच राहिले आहेत.

असे असतानाही त्याच्यावर विश्वास व्यक्त केला जात आहे. वेस्ट इंडिज मालिकेत ही परिस्थिती बदलू शकते आणि जैस्वाल याला ही जबाबदारी मिळू शकते. टीम इंडियात पहिल्यांदाच स्थान मिळवणारा युवा डावखुरा फलंदाज जैस्वालची बॅट गेल्या एक वर्षापासून देशांतर्गत क्रिकेटच्या प्रत्येक फॉरमॅटमध्ये जोरदार बोलते आहे. T20 आणि एकदिवसीय फॉर्मेट व्यतिरिक्त, जैस्वालने दुलीप ट्रॉफी, इराणी ट्रॉफी आणि रणजी ट्रॉफी सारख्या प्रथम श्रेणी टूर्नामेंटमध्ये देखील धावा केल्या आहेत.

जैस्वाल, ज्याने आतापर्यंत आपल्या प्रथम श्रेणी कारकिर्दीत 80 च्या सरासरीने 1845 धावा केल्या आहेत, यापैकी बहुतेक धावा ओपनिंगसह आल्या आहेत, ज्यामुळे हे स्पष्ट होते की तो या स्थानासाठी नैसर्गिक निवड आणि दावेदार आहे. अशा स्थितीत वेस्ट इंडिज दौऱ्यावर जैस्वालला केवळ कसोटी पदार्पणच नाही, तर कर्णधार रोहित शर्मासोबत सलामीची संधी मिळाली तर नवल वाटणार नाही.

साहजिकच मनात प्रश्न निर्माण होतो की गिलचा पत्ता कापला जाईल का? उत्तर होय आणि नाही दोन्ही आहे. होय, याचा अर्थ त्याला सलामीपासून रोखले जाऊ शकते. नाही, याचा अर्थ प्लेइंग इलेव्हनमधून बाहेर होणार नाही. वास्तविक, चेतेश्वर पुजाराच्या वगळल्यानंतर तिसरे स्थान रिक्त असून गिलला या जागेवर संधी मिळू शकते.

गिलचा खेळ हेही यामागे मोठे कारण आहे. या तरुण उजव्या हाताच्या फलंदाजाने आपल्या कसोटी पदार्पणापूर्वी देशांतर्गत प्रथम श्रेणी क्रिकेट किंवा ‘इंडिया ए टीम’ दौऱ्यांवर मधल्या फळीत सर्वाधिक फलंदाजी केली होती आणि तेथे धावा केल्या होत्या. अशा स्थितीत भविष्यात त्याला मधल्या फळीत बसवण्याचा प्रयत्न असेल आणि वेस्ट इंडिज दौरा ही सुरुवात ठरू शकेल.