Medical Negligence : उपचारात निष्काळजीपणा झाल्यास काय आहेत तुमचे कायदेशीर अधिकार ?


देशाची राजधानी नवी दिल्लीतील एका फर्टिलिटी क्लिनिकमध्ये स्पर्मचे मिश्रण करण्यात आले होते. ही महिला आयव्हीएफद्वारे गर्भवती राहिली आणि तिने दोन मुलींना जन्म दिला, मुलींचा रक्तगट वेगळा असल्यामुळे पालकांनी डीएनए चाचणी करून घेतली. महिलेला गर्भधारणेसाठी वापरण्यात आलेले शुक्राणू तिच्या पतीचेच नव्हते, हे या अहवालावरून स्पष्ट झाले. जेव्हा हे प्रकरण राष्ट्रीय विवाद निवारण ग्राहक आयोगाकडे पोहोचले, तेव्हा क्लिनिकला नुकसानभरपाई म्हणून 1.5 कोटी रुपये देण्याचे निर्देश देण्यात आले. बेंगळुरूमध्ये एका डेंटिस्टने चुकून एका महिलेचा ओठ कापला. त्याला 14 महिन्यांनंतर न्याय मिळाला आणि डेंटिस्टला 60,000 रुपये नुकसान भरपाई द्यावी लागली.

ही दोन्ही प्रकरणे निष्काळजीपणाचे लक्षण आहेत, ज्याचा बळी रुग्ण आणि त्यांचे काळजीवाहकच बळी पडतात, अनेकवेळा असे घडते की हा आजार काही वेगळा आणि उपचार दुसऱ्याच आजारावर केले जातात. यामुळे रुग्णाची स्थिती बिघडते. कधीकधी त्यांना जीव मुठीत धरून लढावे लागते. नातेवाईक डॉक्टरांच्या विरोधात आवाज उठवतात, पण नियम-कायद्यांचे योग्य ज्ञान नसल्याने त्यांचा आवाज कुठे जायला हवा, तिथे तो पोहोचत नाही. वास्तविक कायद्याने रुग्णांना अनेक अधिकार दिले आहेत. अशा पीडितांना न्याय मिळावा, यासाठी सरकारने अशा अनेक तरतुदी केल्या आहेत. या तरतुदींबद्दल जाणून घेऊया.

कधी मानला जाईल उपचारातील निष्काळजीपणा

 1. योग्य उपचार नाही. गांभीर्य न घेणे
 2. रुग्णाचा आजार नीट समजून घेण्यात अपयश.
 3. ऑपरेशनमध्ये निष्काळजीपणा किंवा कोणत्याही प्रकारची चूक करणे.
 4. रुग्णाला अशा ठिकाणी ठेवणे, जेथे संसर्गजन्य रोग पसरण्याचा धोका आहे.
 5. रुग्णाला धोक्याची योग्य सूचना देण्यात अयशस्वी.
 6. रुग्णाचे योग्य निरीक्षण न करणे.
 7. या प्रकरणांमध्ये दोषी असतील डॉक्टर
 8. औषध देताना त्याच्या दुष्परिणामांकडे लक्ष न देणे.
 9. रुग्णाला चुकीचे औषध देणे, त्यामुळे त्याची प्रकृती बिघडते.
 10. उपचारात जाणीवपूर्वक निष्काळजीपणा, रुग्णाचे म्हणने न ऐकणे
 11. कोणत्याही रुग्णाला प्रथमोपचार न देणे
 12. ऑपरेशन दरम्यान कोणत्याही प्रकारची चूक.
 13. पैशाच्या लोभाने रुग्णाला भरती करणे.
 14. व्यावसायिक कौशल्याशिवाय उपचार करणे.

काय होईल कारवाई

 1. निष्काळजीपणाची बाब समोर आल्यास डॉक्टरांवर फौजदारी किंवा दिवाणी गुन्हा दाखल केला जाईल.
 2. आयपीसीच्या कलम 304A, 337 आणि 338 अंतर्गत गुन्हा नोंदवून डॉक्टरवर कारवाई केली जाईल.
 3. रुग्णाने ग्राहक मंचाची मदत घेतल्यास डॉक्टरांना भरपाई द्यावी लागेल.
 4. एखाद्या रुग्णाचा मृत्यू झाल्यास त्याचे वय, शिक्षण आणि कमाईच्या आधारावर भरपाई निश्चित केली जाईल.
 5. डॉक्टर दोषी आढळल्यास त्याला सहा महिने ते दोन वर्षांपर्यंत शिक्षा होऊ शकते.

डेडबॉडी देण्यास देऊ शकत नाही नकार
अनेक वेळा असे प्रकार समोर येतात की, मृतदेह ताब्यात देण्यापूर्वी रुग्णालये बिलाची रक्कम मागतात. कायद्यानुसार असे करणे गुन्हा आहे. राज्यसभा टीव्हीने दिलेल्या वृत्तानुसार, रुग्णालयाने नातेवाईकांना मृतदेह न दिल्यास ते जवळच्या पोलीस ठाण्यात तक्रार करू शकतात, तेथेही सुनावणी न झाल्यास ते त्यांच्या क्षेत्रातील वरिष्ठांना कळवू शकतात. तिथेही सुनावणी न झाल्यास न्यायालयाचा आसरा घेता येतो.

रुग्ण किंवा नातेवाईकांकडे कोणते आहेत पर्याय ?
रुग्णाच्या उपचारात निष्काळजीपणा आढळल्यास नातेवाईक राष्ट्रीय विवाद निवारण ग्राहक आयोगाची मदत घेऊ शकतात. वैद्यकीय सेवा प्रथम ग्राहक कायद्यांतर्गत येते, याशिवाय न्यायालयाचीही मदत घेता येते. निर्णय देण्यापूर्वी, मंच डॉक्टरांची चूक आहे की नाही हे पाहेल. विशेष म्हणजे नर्स किंवा वॉर्ड बॉयच्या दोषावरही डॉक्टर आणि रुग्णालय प्रशासनाला दोषी धरले जाईल.