आयर्लंड दौरा की आशिया कप, कधी परतणार जसप्रीत बुमराह-केएल राहुल ?


पुढील काही आठवडे भारतीय क्रिकेट संघासाठी अत्यंत महत्त्वाचे ठरणार आहेत. 5 ऑक्टोबरपासून भारतात एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धा सुरू होत आहे. याआधी टीम इंडियाला त्यांच्या तयारीसाठी काही महत्त्वाच्या मालिका खेळायच्या आहेत. यामध्ये सर्वाधिक नजरा आशिया कपवर असतील. ही स्पर्धा केवळ तयारीसाठी महत्त्वाची नाही, तर ही स्पर्धा जसप्रीत बुमराह आणि केएल राहुलसारख्या जखमी खेळाडूंच्या पुनरागमनाचे साधन बनू शकते.

टीम इंडियाचा वेगवान गोलंदाज जसप्रीत बुमराह दुखापतीमुळे गेल्या वर्षभरापासून मैदानाबाहेर आहे. पाठीच्या दुखापतीतून तो सावरत आहे. त्याचवेळी स्टार फलंदाज केएल राहुलही गेल्या दोन महिन्यांपासून मांडीच्या दुखापतीमुळे बाहेर आहे. दोन्ही खेळाडूंवर शस्त्रक्रिया करावी लागली आणि सध्या तो बंगळुरू येथील राष्ट्रीय क्रिकेट अकादमीमध्ये त्याची तंदुरुस्ती परत मिळवण्यासाठी काम करत आहेत.

इंडियन एक्स्प्रेसच्या वृत्तानुसार, हे दोन्ही खेळाडू पुन्हा तंदुरुस्त होण्याच्या मार्गावर असून त्यांना आशिया कपमध्ये संधी मिळण्याची शक्यता वाढली आहे. टीम इंडियाच्या ऑगस्टमध्ये होणाऱ्या आयर्लंड दौऱ्यापूर्वी दोन्ही खेळाडू तंदुरुस्त होण्याची अपेक्षा असल्याचे अहवालात सांगण्यात आले आहे.

मात्र, आशिया चषक आणि त्यानंतर विश्वचषक पाहता टीम इंडिया व्यवस्थापन त्यांना आयर्लंडमध्ये टी-20 मालिका खेळण्याऐवजी आशिया चषकात उतरवण्याचा निर्णय घेऊ शकते.

गेल्या वर्षी सप्टेंबरपासून क्रिकेटच्या मैदानाबाहेर असलेल्या बुमराहने नुकतीच एनसीएमध्ये गोलंदाजीही सुरू केली आहे. तो एका दिवसात 7 षटके टाकत आहे, जो येत्या काही दिवसांत वाढवला जाईल. अहवालात असे सांगण्यात आले आहे की बुमराहला पाठीत कोणत्याही प्रकारची समस्या येत नाही.

दुसरीकडे, राहुल देखील एनसीएमध्ये आहे आणि तो फक्त व्यायाम करून स्वतःला फिट करण्याचा प्रयत्न करत आहे. त्याने अद्याप फलंदाजीचा सराव सुरू केलेला नाही पण येत्या काही दिवसांत तो फलंदाजीत हात आजमावण्यास सुरुवात करेल.

आशिया चषक 31 ऑगस्टपासून सुरू होणार असून ही स्पर्धा 13 सप्टेंबरपर्यंत चालणार आहे. विश्वचषकाच्या दृष्टीने ही स्पर्धा एकदिवसीय स्वरूपात खेळवली जाणार आहे आणि अशा परिस्थितीत तयारीच्या दृष्टीने ही स्पर्धा महत्त्वाची ठरणार आहे. अशा परिस्थितीत टीम इंडियाला या स्पर्धेत हे दोन खेळाडू पूर्णपणे तंदुरुस्त मिळाल्यास ते केवळ तयारीच्याच नव्हे तर आत्मविश्वास वाढवण्यातही भूमिका बजावेल.