Google Spelling: Google च्या स्पेलिंगमध्ये दोनच्या जागी का आहेत 10 ‘O’ ?, याचा अर्थ काय? Google च्या स्पेलिंगचे सत्य तुम्हाला करेल आश्चर्यचकित


काय, का, कधी, कुठे, कोण, कसे… तुमच्या मनात काही प्रश्न आहेत का? चला ते गुगल करू. कोणत्याही प्रश्नाचे उत्तर शोधायचे असेल, तर गुगलच्या आश्रयाला येणे सर्रास झाले आहे. गुगल एक अशी जागा आहे, जिथे माहितीचे भांडार आहे. हे जगातील सर्वात मोठे सर्च इंजिन आहे. इंटरनेट चालवताना ते वापरणे सामान्य आहे. सर्वोच्च न्यायालयानेही इंटरनेट हा मूलभूत अधिकार मानला आहे, यावरून या सर्च इंजिनचे महत्त्व कळू शकते. आता इंटरनेट चालले तर गुगलचा वापर होईल.

ही तर गुगलची बाब आहे, पण तुम्ही कधी त्याच्या स्पेलिंगकडे लक्ष दिले आहे का? आता यात नवल ते काय, गुगलचे स्पेलिंग गुगल आहे. पण इथे आपण दोन ‘ओ’ नाही तर दहा ‘ओ’बद्दल बोलत आहोत. हे कसे घडू शकते, असे तुम्हाला वाटत असेल, तर आम्ही तुम्हाला सांगतो की Google च्या स्पेलिंगमध्ये दहा ‘O’ असणे अगदी खरे आहे. आपण हे दहा ‘ओ’ कसे पाहू शकतो ते पाहू.

गुगलचा वापर एखाद्या प्रश्नाचे उत्तर शोधण्यासाठी, माहिती शोधण्यासाठी किंवा इतर काही शोध घेण्यासाठी केला जातो. गुगलवर काही सर्च केले तर सर्च रिझल्ट समोर येतात. इथे तुम्हाला थोडे सक्रिय असायला हवे.

Google एका वेळी शोध परिणामांचे एक पृष्ठ दाखवते. पण पेज खाली गेल्यावर तुम्हाला गुगलच्या स्पेलिंगमध्ये दहा ‘ओ’ दिसतील. हे दहा ‘ओ’ म्हणजे तुम्ही शोध परिणामांची दहा पाने आरामात पाहू शकता.

याचा अर्थ असा आहे की तुम्ही एकदा शोधल्यानंतर Google तुम्हाला दहा पृष्ठे शोध परिणाम पाहू देते. तुम्हाला पेज क्रमांक अकरा किंवा त्याहून अधिक पेज बघायचे असतील तर तुम्हाला ‘नेक्स्ट’ वर क्लिक करावे लागेल. गुगलच्या दहा ‘ओ’ची ही चर्चा आहे, आता गुगल आणि त्याच्या स्पेलिंगबद्दल थोडेसे जाणून घेऊया.

गुगल हे जगातील सर्वात मोठे सर्च इंजिन आहे. 4 सप्टेंबर 1998 रोजी अमेरिकन संगणक शास्त्रज्ञ लॅरी पेज आणि सर्जी ब्रिन यांनी गुगल सुरू केले. त्यावेळी हे दोघेही कॅलिफोर्नियातील स्टॅनफोर्ड विद्यापीठात पीएचडीचे विद्यार्थी होते. सर्च इंजिनचे नाव बॅकरब हे आधी ठेवायचे होते, पण काम होऊ शकले नाही.

Google हे चुकीचे स्पेलिंग आहे, हे जाणून तुम्हाला आश्चर्य वाटेल. Google चे अचूक स्पेलिंग Googol आहे, म्हणजे 1 नंतर 100 शून्य. म्हणजे अशी जागा जिथे भरपूर माहिती आहे. Google च्या संस्थापकांनी Googol हे नाव अंतिम केले होते, परंतु टायपिंगच्या चुकीमुळे, Google डोमेन म्हणून नोंदणीकृत झाले. तेव्हापासून आजतागायत गुगलचा प्रवास सुरू आहे.