Uniform Civil Code : संविधान निर्माते डॉ. आंबेडकर यांनीही समान नागरी संहितेच्या बाजूने केला होता युक्तिवाद


पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी भोपाळमधील भाजप नेत्यांना आणि कार्यकर्त्यांना मुस्लिम समुदायांमध्ये जाऊन समान नागरी संहितेचा (UCC) भ्रम दूर करण्यास सांगितले आहे. पंतप्रधान म्हणाले की, देशाचे सर्वोच्च न्यायालयही समान नागरी संहिता लागू करा असे म्हणते, परंतु देशातील काही राजकीय पक्ष मुस्लिमांमध्ये याबाबत गैरसमज पसरवत आहेत.

तसे, सध्या देशात सत्ताधारी पक्ष आणि विरोधी पक्षांमध्ये समान नागरी संहितेवरून वाद सुरू असला, तरी हा वाद आजचा नाही. हा जवळपास एक शतक जुना वाद आहे. संविधान सभेतही या मुद्द्यावर जोरदार चर्चा झाली आहे. पण निकाल लागला नाही. त्यानंतर अनेक सरकारे आली आणि गेली पण निर्णय घेता आला नाही. फक्त वादावादी झाली.

ब्रिटीश राजवटीत रचला गेला पाया
विविध धर्मांच्या श्रद्धेनुसार विवाह, घटस्फोट, दत्तक आणि मालमत्तेचा वारसा याबाबत देशात वेगवेगळे कायदे आहेत, परंतु समान नागरी संहितेच्या तरतुदीनुसार सर्व वर्गांसाठी एकच कायदा असेल. या कायद्याचा आधार धर्मविशिष्ट असणार नाही.

समान नागरी संहितेचा आधार ब्रिटिश सरकारच्या काळात 1835 चा अहवाल मानला जातो. ज्यामध्ये गुन्हे, पुरावे आणि करार यांच्या संदर्भात भारतीय कायद्यात एकरूपतेची गरज व्यक्त करण्यात आली. पण हिंदू आणि मुस्लिमांचे वैयक्तिक कायदे यातून बाहेर ठेवावेत, असेही सुचवण्यात आले.

नंतर 1941 मध्ये हिंदू कायद्याचे संहिता बनवण्यासाठी बीएन राऊ समितीची स्थापना करण्यात आली. समितीची शिफारस धर्मग्रंथांवर आधारित होती. समितीने 1937 च्या कायद्याचा आढावा घेतला. हिंदू विवाह आणि वारसाहक्कासाठी नागरी संहिता तयार करण्याची सूचनाही समितीने केली आहे.

संविधान सभेतही चर्चा झाली
संविधान मसुदा समितीचे अध्यक्ष डॉ. बाबासाहेब आंबेडकर यांनी सभेत समान नागरी संहितेच्या बाजूने अनेक युक्तिवाद केले होते. असे असतानाही त्याची अंमलबजावणी त्यावेळी होऊ शकली नाही.

संविधान सभेत समान नागरी संहिता लागू करून समाज सुधारण्याचा आवाज उठला होता, पण अल्पसंख्याक समाजाने त्याला विरोध केला. त्यानंतर DPSP च्या भाग 4 मधील कलम 44 अंतर्गत फक्त एक ओळ जोडली गेली आहे. संपूर्ण भारतातील नागरिकांसाठी समान नागरी संहिता सुनिश्चित करण्याचा राज्य प्रयत्न करेल, असे त्यात नमूद करण्यात आले आहे.

यानंतर हिंदू विवाह कायदा 1955, हिंदू उत्तराधिकार कायदा 1956, हिंदू अल्पसंख्याक आणि पालकत्व कायदा 1956 आणि हिंदू दत्तक आणि देखभाल कायदा 1956 च्या स्वरूपात हिंदू कायद्यांचे संहिताबद्ध करण्यासाठी अनेक विधेयके मंजूर करण्यात आली.

संविधानाने अनुच्छेद 44 मध्ये राज्य धोरणाचे निर्देशक तत्त्व म्हणून एकसमान नागरी संहितेची तरतूद केली आहे, ज्यामध्ये असे म्हटले आहे की संपूर्ण भारतातील नागरिकांसाठी एकसमान नागरी संहिता सुनिश्चित करण्यासाठी राज्य प्रयत्न करू शकते.

शाहबानो प्रकरणाच्या वेळी देशभरात रंगली होती चर्चा
1985 मध्ये शाहबानो खटल्याच्या वेळी भारतीय राजकारणात समान नागरी संहितेची बरीच चर्चा झाली होती. शाहबानोला तिच्या माजी पतीकडून पोटगी मिळावी, असे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले होते. त्या निर्णयाच्या संदर्भात न्यायालयाने म्हटले होते – वैयक्तिक कायदे सर्वप्रथम ब्रिटीश राजवटीत प्रामुख्याने हिंदू आणि मुस्लिम नागरिकांसाठी बनवले गेले. कारण इंग्रजांना समाजातील नेत्यांच्या विरोधाची भीती वाटत होती. त्यांना या देशांतर्गत क्षेत्रात ढवळाढवळ टाळायची होती.