1 कोटींची कमाई करणार देशातील पहिला चित्रपट, 80 वर्षांपूर्वी 5 लाखात बनलेल्या चित्रपटाने मोडले सर्व रेकॉर्ड


आज भारतात दरवर्षी हजारो चित्रपट बनतात. काही चित्रपट असे असतात की ते कमी बजेटमध्ये बनवले जातात, तर काही चित्रपटांवर पाण्यासारखे पैसे खर्च केले जातात. रिलीज झाल्यानंतर काही चित्रपट बॉक्स ऑफिसवर कमाईच्या बाबतीत सुस्त होतात, तर काही इतिहास घडवतात.

चित्रपट हे लोकांच्या मनोरंजनाचे साधन आहेत, परंतु आजच्या काळात चित्रपट बॉक्स ऑफिसवर कशी कामगिरी करतो, याकडेही लोकांना रस आहे. कोणत्या चित्रपटाने बॉक्स ऑफिसवर किती कमाई केली हे जाणून घेण्यासाठी लोक उत्सुक असतात.

आजच्या काळात चित्रपट बॉक्स ऑफिसवर 100 कोटी, 200 कोटी आणि हजारो कोटींची कमाई करतात. पण तुम्ही कधी विचार केला आहे का की असा कोणता चित्रपट आहे ज्याने पहिल्यांदाच बॉक्स ऑफिसवर एक कोटींची कमाई केली. चला तर मग जाणून घेऊया.

देशातील पहिला चित्रपट ज्याने बॉक्स ऑफिसवर एक कोटींची कमाई केली, त्या चित्रपटाचे नाव आहे ‘किस्मत’, जो 1943 साली प्रदर्शित झाला होता. यामध्ये त्यांच्या काळातील प्रसिद्ध अभिनेते अशोक कुमार मुख्य भूमिकेत होते. रिपोर्ट्समध्ये असे म्हटले आहे की हा चित्रपट बनवण्यासाठी सुमारे 5 लाख रुपये खर्च करण्यात आले होते, परंतु या चित्रपटाच्या कमाईने सर्वांना आश्चर्यचकित केले. रिपोर्ट्सनुसार, या चित्रपटाने एक कोटींची कमाई केली होती आणि त्यासोबत हा आकडा गाठणारा पहिला चित्रपट ठरला होता.

हा चित्रपट कोलकात्याच्या रॉक्सी सिनेमात सलग तीन वर्षे चालला. एक कोटींची कमाई करणारा पहिला चित्रपट असण्यासोबतच या चित्रपटाने तीन वर्षे थिएटरमध्ये धावण्याचा विक्रमही केला होता. या चित्रपटात अशोक कुमारसोबत अभिनेत्री मुमताज शांती आणि महमूद अली सारखे कलाकारही दिसले होते.