Pakistan Cricket Team : भारताविरुद्ध लढण्यासाठी पाकिस्तान निवडणार कोणते 15 खेळाडू?


आयसीसीने मंगळवारी भारतात होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषकाचे वेळापत्रक जाहीर केले. या विश्वचषकात पुन्हा एकदा भारत आणि पाकिस्तान यांच्यात लढत होणार आहे. हा सामना 15 ऑक्टोबर रोजी अहमदाबादच्या नरेंद्र मोदी स्टेडियमवर होणार आहे. क्रिकेट चाहते या सामन्याची आतुरतेने वाट पाहत आहेत. एकदिवसीय विश्वचषकात पाकिस्तानला अद्याप भारतावर मात करता आलेली नाही. यावेळी तो ही साखळी तोडण्यासाठी सर्वतोपरी प्रयत्न करणार आहे. मात्र यासाठी त्याला मजबूत संघाची गरज भासेल.

एकदिवसीय विश्वचषकासाठी भारतात येण्याबाबत पाकिस्तान क्रिकेट बोर्डाने अद्याप परिस्थिती स्पष्ट केली नसून हा निर्णय आपल्या देशाचे सरकार घेईल असे म्हटले असले तरी, पाकिस्तानला एकदिवसीय विश्वचषक स्पर्धेत भारताचा पराभव करायचा असेल तर मजबूत संघ आणावा लागेल. या विश्वचषकात पाकिस्तानचा संघ काय असू शकतो? ते आम्ही तुम्हाला सांगतो.

पाकिस्तानने 1992 पासून विश्वचषक जिंकलेला नाही. 1999 मध्ये ते फायनल खेळले पण ऑस्ट्रेलियाकडून पराभूत झाले. यावेळीही पाकिस्तान हे काम पूर्ण करू इच्छितो. त्यामुळे तो आपला सर्वोत्तम संघ आणणार आहे. कर्णधारपदाची जबाबदारी पाकिस्तानचा प्रमुख फलंदाज बाबर आझमवर असेल आणि त्याच्यानंतर दुसरे मोठे नाव मोहम्मद रिझवानचे असेल. या दोघांच्या जोरावर पाकिस्तानची फलंदाजी टिकून आहे. या दोघांनंतर फखर जमान आणि इमाम-उल-हक हे संघाचे प्रमुख फलंदाज असतील. फखरने अलीकडेच चांगली फलंदाजी केली आणि एप्रिलमध्ये न्यूझीलंडविरुद्धच्या वनडे मालिकेत सलग दोन शतके झळकावली.

इमाम आणि फखर ओपनिंगची जबाबदारी सांभाळू शकतात. दुसरीकडे पाकिस्तान अब्दुल शफीकच्या रुपाने दुसरा सलामीवीर निवडू शकतो. अब्दुलने पाकिस्तानसाठी आतापर्यंत फक्त तीन वनडे खेळले असले तरी त्याच्याकडे प्रतिभा आहे. त्याला बॅकअप सलामीवीर म्हणून निवडता येईल. जा मधल्या फळीत बाबर, रिजवान व्यतिरिक्त शान मसूद देखील या संघाचा भाग असणे जवळपास निश्चित आहे.

संघ बॅकअप यष्टिरक्षक म्हणून मोहम्मद हरीसची निवड करू शकतो. अजून एक जागा शिल्लक आहे, ज्यासाठी निवडकर्त्यांना इफ्तिखार अहमद, खुशदिल शाह आणि हरिस सोहेल यांच्यात निर्णय घ्यावा लागेल. हरिस सोहेलचा येथे वरचष्मा दिसतो. अलीकडेच मुख्य निवडकर्ता हारून रशीद यांनी पत्रकार परिषदेत सांगितले की, हरिस सोहेल आशियाई परिस्थितीत चांगला सिद्ध होऊ शकतो. हे विधान पाहता हरीस याचा वरचष्मा दिसतो.

जोपर्यंत फिरकीपटूंचा संबंध आहे, येथे दोन नावे निश्चित आहेत. पहिला उपकर्णधार शादाब खान आहे, जो चांगला लेग-स्पिनर आहे. तो एक उत्कृष्ट अष्टपैलू खेळाडू आहे, जो संघाला मजबूत करेल. शादाबने आपल्या फिरकी आणि फलंदाजीने संघाला अनेक विजय मिळवून दिले आहेत. याशिवाय आणखी एक नाव मोहम्मद नवाजचे आहे, जर पाकिस्तानने संघाचा समतोल साधण्यासाठी फिरकी ऑलराऊंडरची निवड केली, तर सलमान आघाला येथे संधी मिळू शकते. सलमान ऑफ स्पिनर असून तो चांगला फलंदाजही आहे. वनडेत त्याची सरासरी 48.14 आहे. उस्मा मीर सलमानला स्पर्धा देऊ शकतो. तो लेगस्पिन गोलंदाज आहे आणि त्याच्याकडे बॅटने योगदान देण्याची ताकद आहे.

वेगवान गोलंदाजीसाठी पाकिस्तानकडे बरेच पर्याय आहेत. पाकिस्तानसाठी चांगली गोष्ट म्हणजे शाहीन शाह आफ्रिदी तंदुरुस्त आहे आणि सतत क्रिकेट खेळत आहे. त्याचे खेळणे निश्चित आहे आणि त्याच्याशिवाय नसीम शाह, हरिस रौफ यांची नावेही निश्चित आहेत. या तीन नावांनंतर निवडकर्त्यांना आणखी दोन गोलंदाजांची निवड करणे कठीण होणार आहे. येथे त्याच्याकडे मोहम्मद हसन हा पर्याय आहे, परंतु त्याच्या गोलंदाजीची अॅक्शन वादात सापडली नाही, तर त्याच्या नावावर क्वचितच विचार केला जाऊ शकतो. मोहम्मद वसीम ज्युनियरची निवड समितीकडून केली जाऊ शकते. त्याच्याशिवाय इशानुल्लाह आणि अब्बास आफ्रिदीच्या रूपात संघाकडे इतर पर्याय आहेत.

पाकिस्तानचा विश्वचषक-2022 चा संभाव्य संघ – बाबर आझम (कर्णधार), मोहम्मद रिझवान (विकेटकीपर), इमाम-उल-हक, अब्दुल्ला शफीक, शान मसूद, फखर जमान, मोहम्मद हरिस (यष्टीरक्षक), शादाब खान, मोहम्मद नवाज, सलमान आगा, शाहीन शाह आफ्रिदी, नसीम शाह, हरिस रौफ, मोहम्मद वसीम जूनियर, इशानुल्ला