Chanakya Niti : या जन्मी करा हे विशेष काम, तुम्हाला मिळेल अपेक्षित यश


आचार्य चाणक्यांनी सांगितलेली धोरणे अनेक तरुण वाचतात आणि त्याचे अनुसरण करतात. यामध्ये आचार्य चाणक्य यांनी जीवनातील यशाचे अनेक फायदेशीर गुण सांगितले आहेत.

क्रोध : आचार्य चाणक्य यांनी सांगितले आहे की आपण ज्या प्रकारे सागराला गंभीर मानतो. पण जेव्हा प्रलय येतो, तेव्हा तो आपली सर्व प्रतिष्ठा विसरून जातो. तसेच रागावलेला माणूस रागाच्या भरात अनेक अपशब्द वापरतो. त्यामुळे माणसाची होत असलेली अनेक कामे बिघडतात.

पैसा : चाणक्य म्हणाले की, माणसाच्या आयुष्यात पैसा असणे खूप महत्त्वाचे आहे. कारण, पैसे मिळविण्यासाठी, एखाद्या व्यक्तीने त्याचे ध्येय निश्चित करणे आवश्यक आहे. याशिवाय कमाईचा योग्य वापर करणे आवश्यक आहे, तरच ते आनंद आणि सुख देते. त्यांच्या मते, जेव्हा जेव्हा पैसा येतो, तेव्हा त्याचा वापर बचत, गुंतवणूक आणि दानासाठी केला पाहिजे.

धर्माचे पालन : आचार्य चाणक्य यांच्या मते त्यांनी सांगितले की, जो व्यक्ती धर्माच्या अधीन राहतो तो कधीही दुःखी नसतो. त्याच्या आयुष्यात समस्या नक्कीच येतील, पण त्या काही क्षणांसाठीच. माणसाचा धर्मच त्याला जीवनाच्या योग्य मार्गावर घेऊन जातो, अशा प्रकारे धर्माचे पालन करणारा माणूस कधीही वाईट काम करत नाही.

मोक्ष: चाणक्य म्हणाले की जेव्हा कोणत्याही व्यक्तीच्या जीवनाचा शेवटचा टप्पा असतो, तो मोक्ष प्राप्तीचा असतो. अशा स्थितीत प्रत्येक व्यक्तीला आपले ध्येय, कार्य आणि कर्माद्वारे मोक्ष प्राप्त करून घ्यायचा असतो. ज्यामध्ये जीवनात सत्कर्म करणाऱ्यांनाच मोक्ष मिळतो.

कार्य: आचार्य चाणक्य म्हणतात की जो कोणी मनुष्य म्हणून जन्म घेतो, त्याने आपल्या जीवनात काही कार्य केलेच पाहिजे. कारण, ध्येय निश्चित न करता, माणूस हा प्राण्यांसारखा असतो. याशिवाय आपल्या पायावर उभ्या असलेल्या व्यक्तीला कधीही कोणासमोर हात पसरण्याची गरज नसते.