Brand Story : 5 हजारांनी केली कामाला सुरुवात, 500 कोटींच्या बिझनेसच्या जवळ कसे पोहोचले विकास?


व्यापार जग खूप विचित्र आहे. जमीनीपासून सातव्या आसमानावर पोहोचण्यासाठी एकतर खूप संघर्ष करावा लागतो किंवा कधी कधी एक रात्रीतच नशीब कलाटणी घेते. विकास गुटगुटीया हे असेच एक व्यक्तिमत्व आहे, ज्यांनी अवघ्या 5000 रुपयांपासून फुलांचा व्यवसाय सुरू केला होता, पण आज त्यांची उलाढाल शेकडो कोटींची आहे.

विकास गुटगुटिया हे फर्न्स एन पेटल्सचे संस्थापक आणि व्यवस्थापकीय संचालक आहेत. आज त्यांचा फुलांचा आणि पुष्पगुच्छांचा मोठा व्यवसाय आहे. आता त्यांना आपल्या कंपनीला 500 कोटींच्या टार्गेटवर घेऊन जायचे आहे.

विकास गुटगुटिया यांनी 1994 मध्ये 5,000 रुपयांनी फुल आणि गिफ्ट शॉपची पायाभरणी केली. नंतर त्यांनी भागीदाराकडून अडीच लाखांची गुंतवणूक करून घेतली. ही गुंतवणूक त्यांच्या आयुष्यातील टर्निंग पॉइंट ठरली. साऊथ एक्स्टेंशनमध्ये फक्त 200 स्क्वेअर फूट जागेत त्यांनी चार लोकांसह दिल्लीत फर्न्स एन पेटल्सचे पहिले दुकान उघडले.

विकास गुटगुटिया सांगतात- त्यांना सुरुवातीपासूनच काही वेगळ्या प्रकारचे काम करण्याची इच्छा होती. केवळ दिल्लीतच नव्हे, तर देशभरात फूटपाथवर फुलांचा आणि गुलदस्त्यांचा सर्वाधिक व्यवसाय त्यांनी पाहिला होता. हे पाहून त्यांना वाटले की, या मार्केटमध्ये फूटपाथ विक्रेत्यांचेच वर्चस्व आहे. स्पष्ट किंमतीपासून ते सुलभतेपर्यंत – हे वर्चस्व मोडणे सोपे नव्हते.

फुलांचा व्यवसाय सुरू करण्याबाबत विकास गुटगुटिया यांनी मीडियाला एक अनोखी गोष्ट सांगितली. गोष्ट 1994 पूर्वीची आहे. विकास यांना त्यांच्या मैत्रिणीला फुले द्यायची होती, पण दिल्लीच्या फुटपाथवर त्यांना हवी असलेली फुले आणि पुष्पगुच्छ सापडले नाहीत, कारण फुटपाथवर विकायला ठेवलेली फुले कोमेजली होती. त्यावेळी त्यांनी फुलांचे दुकान उघडण्याचा निर्णय घेतला.

विकास यांनी 1994 मध्ये फुलांचा व्यवसाय सुरू केला, पण तो स्थिर करणे आणि पुढे नेणे सोपे नव्हते. त्यांना ग्राहक जमावण्यासाठी खूप मेहनत घ्यावी लागली. फुटपाथ फुलविक्रेत्यांकडून त्यांनी वेगळा मार्ग स्वीकारला. विकास यांनी फूटपाथऐवजी वातानुकूलित दुकान उघडले. त्याचा परिणाम असा झाला की येथील फुले अगदी ताजी राहायची.

याशिवाय त्यांनी केवळ सामान्य फुलांनाच नव्हे, तर गुच्छ आणि पुष्पहारांनाही डिझायनर लुक दिला, यामुळे त्यांना कॉर्पोरेट क्षेत्रात जाण्याची संधी मिळाली. 2002 मध्ये त्यांनी स्वतःची वेबसाइट सुरू केली. या साइटद्वारे, त्यांना फुले, पुष्पगुच्छ आणि डिझाइनर पुष्पहारांच्या भरपूर ऑर्डर मिळू लागल्या. येथून त्यांचा व्यवसाय तेजीत आला.

परंतु हे स्टार्टअप विकास यांच्यासाठी सतत फायदेशीर ठरले नाही, दरम्यान त्यांना खूप नुकसान सहन करावे लागले. 2009 मध्ये त्यांचे सुमारे 25 कोटींचे नुकसान झाले होते. या नुकसानीतून त्यांनी अनेक धडे घेतले आणि पुढे जाऊन त्यांचा व्यवसाय 200 कोटींचा झाला. आजपर्यंत, त्यांच्या कंपनीच्या शाखा केवळ भारतीय शहरांमध्येच नाही, तर जगातील 155 देशांमध्ये उघडल्या गेल्या आहेत.