बिर्याणीचे रंग विषापेक्षा नाहीत कमी, असे बनवा नैसर्गिक आणि आरोग्यदायी खाद्य रंग


29 जून रोजी बकरीद सण साजरा केला जाणार आहे. यानिमित्त विविध स्वादिष्ट पदार्थ बनवले जातात. या पदार्थांमध्ये बिर्याणीचाही समावेश असतो. यानिमित्ताने स्वादिष्ट बिर्याणीही तयार केली जाते. बिर्याणीला चवदार आणि आकर्षक बनवण्यासाठी लोक कृत्रिम खाद्य रंगांचाही वापर करतात. या केमिकलयुक्त रंगांमुळे तुमचे जेवण आकर्षक दिसत असले, तरी ते तुमच्या आरोग्याला हानी पोहोचवू शकतात.

आर्टिफिशियल फूड कलर्समुळे तुमच्या आरोग्याला काय हानी पोहोचू शकते, यासोबतच बिर्याणीला नैसर्गिक रंग कसा बनवता येईल, ते येथे जाणून घेऊया.

एका अहवालानुसार, या खाद्य रंगांमध्ये बेंझिन आढळते. त्याला कार्सिनोजेन असेही म्हणतात. याशिवाय त्यामध्ये इतरही अनेक घातक रसायने असतात. त्यामुळे कर्करोग किंवा ट्यूमर देखील होऊ शकतो. या रंगांमुळे अॅलर्जीही होऊ शकते. या रंगांमुळे दमा आणि अर्टिकेरियाचा त्रास होऊ शकतो. या रंगांमुळे अटेन्शन डेफिसिट हायपरएक्टिव्हिटी डिसऑर्डरची समस्या देखील होऊ शकते. जरी याला संपूर्णपणे पुष्टी मिळाली नाही. हे रंग तुमच्या रोगप्रतिकारक शक्तीवरही वाईट परिणाम करू शकतात.

जर तुम्ही कृत्रिम खाद्य रंग वापरू शकत नसाल, तर नैसर्गिक रंग वापरता आले तर काय? हे नैसर्गिक रंग तुमच्या जेवणाला आकर्षक बनवण्याचे कामही करतील. बिर्याणीला पिवळा रंग देण्यासाठी तुम्ही केशर वापरू शकता. हा रंग तयार करण्यासाठी पॅनमध्ये एक चतुर्थांश कप पाणी उकळवा. त्यात 1/4 टीस्पून हळद घाला. त्यात 2 ते 3 केशराचे धागे टाका. हे पाणी 5 मिनिटे उकळा. आता ते गॅसवरून काढा. त्याला थंड होऊ द्या. आता हा रंग तुम्ही बिर्याणीसाठी वापरू शकता.

केशरी रंग करण्यासाठी तुम्ही गाजर पावडर आणि केशर धागा वापरू शकता. यासाठी एका पातेल्यात एक कप पाणी ठेवा. त्यात केशराचे दोन धागे टाका. त्यात दोन चमचे गाजर पावडर घाला. आता सर्व वस्तू मंद आचेवर शिजवा. हे मिश्रण थंड करा. हे मिश्रण गाळून आणि थंड केल्यानंतर तुम्ही ते बिर्याणीसाठी वापरू शकता.

Disclaimer: आरोग्य विषयक लेखात दिली गेलेली माहिती प्राथमिक स्वरुपाची आहे. हि माहिती वैद्यकीय सल्ल्याचा पर्याय होऊ शकत नाही  या माहितीचा उपयोग करण्यापूर्वी आपण डॉक्टर अथवा वैद्यकीय तज्ञाकडून खात्री करून घ्यावी. या माहितीची जवाबदारी माझा पेपर घेत नाही