Success Story : पिता-पुत्राच्या जोडीने प्लास्टिक कचऱ्यापासून कपडे बनवून कशी निर्माण केली 100 कोटींची कंपनी


तामिळनाडूस्थित श्री रेंगा पॉलिमर्स आणि इकोलाइन ही कंपनी पिता-पुत्र चालवतात. या कंपनीने प्लास्टिकचा कचरा गोळा करून त्यातून कपडे बनवण्याचे काम सुरू केले आणि हळूहळू हा फॉर्म्युला सुपरहिट झाला. त्यांची कंपनी फेकलेल्या पीईटी (पॉलीथिलीन टेरेफ्थालेट) बाटल्यांचा पुनर्वापर करत आहे आणि त्यापासून जॅकेट, टी-शर्ट, ब्लेझरसह अनेक कपडे तयार करत आहे.

आज आम्ही तुम्हाला ब्रँड स्टोरीमध्ये सांगणार आहोत की के शंकर आणि त्यांचा मुलगा सेंथिल शंकर यांनी प्लास्टिकच्या कचऱ्यापासून इको-फ्रेंडली कपडे बनवून संपूर्ण जगाला कसे आश्चर्यचकित केले. पण त्यांनी अवलंबलेला मार्ग म्हणावा तितकासा सोपा नव्हता. यासाठी पिता-पुत्रांना प्रचंड संघर्ष करावा लागला.

के शंकरबद्दल सांगायचे तर त्यांनी तीन दशके परदेशात घालवल्यानंतर भारतात परतण्याचा निर्णय घेतला. भारतात परतल्यानंतर त्यांनी 2008 मध्ये श्री रेंगा पॉलिमर्स नावाची कंपनी स्थापन केली. कंपनी सध्या भारतातील पीईटी बाटली पुनर्वापर आणि टिकाऊ कपड्यांमध्ये आघाडीवर आहे. या कंपनीची वार्षिक उलाढाल 100 कोटी रुपये आहे. कंपनी आपली उत्पादने मजबूत करण्यासाठी जर्मन तंत्रज्ञान वापरते.

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी या वर्षी फेब्रुवारीमध्ये कंपनीने बनवलेले जॅकेट परिधान केले, तेव्हा इकोलाइन कपडे प्रसिद्धीस आले. यानंतर पीएम मोदींनी हिरोशिमा येथे झालेल्या G-7 शिखर परिषदेतही इकोलिनचे जॅकेट परिधान केले होते. सेंथिलने याबाबत एका न्यूज वेबसाईटशी संवाद साधला होता.

यामध्ये त्यांनी सांगितले की, घाणेरड्या प्लास्टिकच्या बाटलीचे सुंदर कपड्यात रूपांतर करण्याचे आमचे स्वप्न होते, ते आम्ही पूर्ण केले. पंतप्रधानांनाही ही गोष्ट आवडली. आम्ही स्वप्नातही विचार केला नव्हता की पीएम मोदी आमचे बनवलेले कपडे घालतील. त्यांच्यामुळेच करूरसारखे छोटेसे ठिकाणही देशात चर्चेत आले.

एक टी-शर्ट बनवण्यासाठी 8 पीईटी बाटल्या लागतात. एक जॅकेट बनवण्यासाठी 20 PET बाटल्या आणि ब्लेझर बनवण्यासाठी 30 PET बाटल्या लागतात, तर करूर येथे श्री रेंगा पॉलिमर कंपनीचे उत्पादन गृह आहे, जे घरातील वस्त्रोद्योगांसाठी प्रसिद्ध आहे. के शंकर यांचा मुलगा सेंथिलने एका मुलाखतीत सांगितले की, त्यांच्या वडिलांना तामिळनाडूच्या विविध भागात कचरा गोळा करण्याची मोठी समस्या होती.

यासाठी त्यांना खूप संघर्ष करावा लागला. अभियांत्रिकी पदवी पूर्ण केल्यानंतर मी परदेशात नोकरी करावी, अशी त्यांच्या वडिलांची इच्छा होती, परंतु त्यांच्यावर त्यांच्या वडिलांचा प्रभाव होता. या कारणास्तव, काहीतरी वेगळे करण्यासाठी, तो वडिलांच्या व्यवसायात सामील झाला.

सेंथिलने सांगितले की, कोणताही गुंतवणूकदार त्याच्या व्यवसायात पैसे गुंतवू इच्छित नव्हता, कारण त्याच्याकडे स्थिर रेवेन्यू मॉडेल नव्हते. आम्हाला अनेक अडचणींचा सामना करावा लागला. पण आम्ही हार मानली नाही आणि अखेरीस त्याच्या व्यवसायाने वेग घेतला. सेंथिलला विश्वास आहे की सन 2030 पर्यंत, इकोलीन क्लोदिंग कंपनीद्वारे बनवलेल्या सर्व फायबरचे कपड्यांमध्ये रूपांतर करेल आणि आम्ही एक वेगळी कंपनी असू.