Kanpur IT raid : ‘8 कोटी रोकड, 1500 कोटींची बनावट बिले, 70 किलो सोने’, अशा प्रकारे हेराफेरी करून धनकुबेर बनले व्यापारी


उत्तर प्रदेशातील कानपूरमध्ये सराफा व्यापारी आणि रिअल इस्टेटशी संबंधित लोकांच्या ठिकाणांवर आयकर छापे (कानपूरआयटी छापे) पडल्याने खळबळ उडाली आहे. मंगळवारी टाकलेल्या छाप्यामुळे सराफा व्यावसायिकांमध्ये घबराटीचे वातावरण आहे. आतापर्यंत या छाप्यात अधिकाऱ्यांनी 8 कोटी रुपये रोख आणि 70 किलो सोने जप्त केले आहे. याशिवाय आयकर पथकाला 1500 कोटी रुपयांची बनावट बिलेही सापडली आहेत.

आयटीच्या या छाप्यात धक्कादायक खुलासे झाले आहेत. अधिकाऱ्यांना एका व्यक्तीचे नाव समोर आले आहे, ज्याच्या नावावर सराफा व्यापाऱ्याने सुमारे 200 कोटी रुपयांचे दागिने विकले. त्याचे बिल बनावट आहे. ती व्यक्ती ड्रायव्हर आहे. दुसरीकडे, अधिकाऱ्यांनी एका ज्वेलर्सच्या वाहनाची झडती घेतली असता त्याच्या सीट कव्हरमधून 12 किलो सोने सापडले. सुरुवातीला कारमध्ये अधिकाऱ्यांना काहीही दिसले नाही, पण नंतर कारचे सीट कव्हर फाडले, त्यानंतर त्यात ठेवलेले सोने टीमने जप्त केले.

मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, ज्वेलर्सनीही काही लोकांकडून सोने खरेदी केले ज्यांची आर्थिक स्थिती चांगली नाही. त्यांच्याकडून कमी किमतीत सोने खरेदी केले. आयटी अधिकाऱ्यांनी अशा लोकांनाही पकडले आहे, ज्यांच्या नावावर सोने खरेदी-विक्री होते, परंतु त्यांना कोणतीही माहिती देण्यात आली नाही. आयटी टीमने त्याच्याशी संपर्क साधला असता, त्यांनी अशा कोणत्याही खरेदी-विक्रीबाबत अनभिज्ञता व्यक्त केली. व्यावसायिकांनी कोट्यवधींचा कर चुकविल्याचे सांगण्यात येत आहे.

आयटी पथकाने छाप्यात व्यावसायिकांच्या संगणकाची हार्ड डिस्क जप्त केली आहे. यासोबतच व्यवसायासंदर्भात आतापर्यंत व्यावसायिकांनी केलेल्या व्यवहारांची सर्व माहिती गोळा केली आहे. आयटी टीमच्या अधिकाऱ्यांनी सांगितले की, संपूर्ण कारवाईचा तपशीलवार अहवाल तयार केला जाईल आणि इतर एजन्सींनाही शेअर केला जाईल.